BTS : เอกมัย / ทองหล่อ /
15 Apr 2022 08:00เปิดแล้วนะ สำหรับสถานที่เช็คอินแห่งใหม่ ที่ที่ชาวเอกมัยสามารถแวะไป ช้อป ชิม ชิลล์ กันได้ ที่ @EKKAMAI เลยจ้าาา
ทางผมเองก็แวะไปสอดส่องมาแล้วเป็นที่เรียบร้อย เพราะก่อนหน้านี้ก็ได้ยินข่าวอยู่ว่าทาง สยามอรุณ กรุ๊ป เค้ามีแพลนจะสร้าง lifestyle mall กลางเอกมัย แต่ไอ้เราก็ไม่คิดว่าจะสร้างเสร็จได้เร็วขนาดนี้แฮะ
ถ้าใครสงสัยว่าตั้งอยู่ตรงไหน ผมบอกพิกัดคร่าวๆ ให้ว่าอยู่บนถนนเอกมัย ช่วงซอยเอกมัย 9 ครับ
หรือถ้าให้เจาะลึกแบบที่พูดปุ๊บรู้ปั๊บก็คือพิกัดอยู่ไม่ไกลจากห้างเพนกวินฟ้าดองกี้ทองหล่อ อยู่ข้างๆ คอนโดฯ XT Ekkamai เลยยยย
ใกล้ชนิดที่ว่าลูกบ้านในโครงการนี้ไม่ต้องกลัวหิวเลยครับ เพราะแค่เดินออกมาเพียงรั้วกั้นก็หาของกินปลอบประโลมท้องที่หิวได้แล้ว เลิกงานอยากกินชาบูก็มากินที่นี่ก่อนแล้วค่อยเข้าคอนโดก็ได้นะ
แถมแถวนี้ยังมีบาร์นั่งชิลเยอะทีเดียว ซื้อของเสร็จก็ยังสามารถแวะหาร้านดีๆ นั่งต่อได้อีกต่างหาก
แต่ว่าภายในโครงการเองก็มีร้านที่หลากหลายรองรับเหมือนกันครับ ถึงตอนนี้จะยังไม่มาก ออกไปทางโล่งๆ อยู่นิด แต่คิดว่าในอนาคตน่าจะมีเพิ่มมานั่นแหละ
ตัว @EKKAMAI นั้นเป็นโครงการรีเทลเต็มรูปแบบในลักษณะศูนย์การค้าที่ถือเป็นโครงการนำร่อง ช่วยเพิ่มมูลค่าที่ดินและเป็นการเปิดไลน์ธุรกิจรีเทลที่จะสร้างโอกาสทางธุรกิจใหม่ๆ ให้กับสยามอรุณ กรุ๊ป ได้ในอนาคต
พื้นที่โครงการรวมทั้งสิ้น 5 ไร่ แบ่งออกเป็นพื้นที่พาณิชย์อยู่ที่ราว 3,200 ตารางเมตร ประกอบด้วยร้านค้า 16 ร้าน
ยังมีที่จอดรถที่สามารถรองรับได้มากถึง 130 คัน รวมถึงที่จอดรถ EV ด้วยครับ
วันที่ผมไปเป็นวันปกติ คนไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แต่ว่าส่วนหน้าเค้าจะเป็น KFC แบบ Drive thru มีรถขับแวะมาถี่เหมือนกัน แถมร้านยังใหญ่มากด้วยครับ รองรับการให้บริการได้อย่างเต็มที่แน่นอน (ในส่วนนี้เหมือนว่าเปิดมาตั้งแต่ต้นปีแล้วมั้ง)
แต่ก็พูดก็พูดเถอะ ผมรู้สึกว่า KFC ที่นี่เป็นแฟล็กชิพสโตร์ที่โดดเด่นด้านการออกแบบมากเลย แบบว่ามันสะดุดตาดี ดูทันสมัยหรูหรา เป็นโมเดลที่ไม่คุ้นตาเท่าไหร่แต่น่าสนใจมาก
มองเข้าไปภายในพื้นที่โครงการ ทางขวามือจะเป็นที่ตั้งของโซนร้านอาหารทั้งหลายที่อยู่ในโครงการ ส่วนลานกว้างด้านหลัง KFC จะเป็นสถานที่สำหรับจอดรถ มองด้วยตาเปล่าก็ถือว่ากว้างอยู่เหมือนกัน ส่วนด้านในสุดจะเป็น Tops Market ขนาดพอดีพอได้
เดี๋ยวเรามาเริ่มต้นจากบรรดาร้านอาหารที่อยู่ฝั่งขวามือกันก่อนดีกว่าครับ
ตอนนี้เพราะ @EKKAMAI เค้าเพิ่งเปิดตัวเมื่อวันที่ 1 เมษายน ดังนั้นร้านอาหารบางร้านจึงยังไม่พร้อมเปิดให้บริการ แต่ส่วนใหญ่ก็เปิดรับลูกค้าแล้วล่ะ มีแค่ส่วนน้อยที่ยังอยู่ในขั้นตอนของการเตรียมสถานที่
ส่วนอาคารด้านในออกแบบโดยเน้นความเป็นอาคารสีขาวสะอาดตา รูปทรงแตกต่างจากสิ่งก่อสร้างทั้งหลายในย่านเอกมัยคือดูเป็นธรรมชาติ เป็นกันเอง แล้วก็เปิดโล่งด้วย
ร้านดังๆ ด้านในก็เยอะนะครับ มีทั้ง Swensen’s, Wine Connection, Watsons, San Kyu Yakiniku, Shizen Shabu, The Weekend Café & Bar, Bellinee's Bake & Brew ฯลฯ
ก็คือเป็นที่ที่รวมเอาทุกอย่างไว้ในที่เดียวแล้วนั่นแหละ เพราะมีทั้งของคาว ของหวาน พร้อมเสิร์ฟตลอด
นอกจากนี้คือ Tops Market สาขาที่ 131 ที่ด้านในมีสินค้าอุปโภค-บริโภคให้ซื้อหากันครบ ทั้งอาหารสด ผักผลไม้ สินค้าเพื่อสุขภาพ เมกอัพ และสกินแคร์ สินค้าสำหรับคุณแม่และคุณลูกน้อย สินค้าสำหรับสัตว์เลี้ยงสุดรัก แล้วก็ยังมี Coffee Arigato ด้วยครับ
ที่ผมเดินดูเหมือนว่าหลายๆ ร้านในโครงการจะจัดโปรช่วงเปิดให้บริการกันเยอะทีเดียว ยังไงเช็คกันก่อนได้นะ จะได้คุ้มๆ อิอิ
การเดินทางก็ถือว่าสะดวกครับ ถึงโซนนี้รถจะเยอะไปบ้างแต่ก็ยังโอเค ใครอยู่โซนเอกมัย-ทองหล่อก็สะดวกเลย
ถ้ามาโดยรถยนต์ล่ะก็ สามารถมาได้ทั้งเส้นถนนสุขุมวิท ถนนเพชรบุรี ทางพิเศษเฉลิมมหานคร ทางพิเศษศรีรัช หรือปักหมุดในแมพเลือกที่ At Ekkamai Lifestyle Mall ได้เลยจ้า
ส่วนใครใช้รถไฟฟ้าก็สามารถมาลงที่สถานีทองหล่อ หรือสถานีเอกมัยได้เลยครับ จากนั้นแนะนำให้ต่อพี่วินดีกว่า เพราะถ้าเลือกเดินเท้าล่ะก็เหนื่อยลิ้นห้อยแน่ นั่งพี่วินมาแป๊บเดียวก็ถึง
ส่วนรถเมล์ก็เลือกสาย 23, 26ก, 72 ลงป้ายซอยยาดองที่อยู่ฝั่งตรงข้าม หรือลงป้ายซอยเอกมัย 11 ฝั่งเดียวกับ @EKKAMAI แล้วเดินมาอีกนิดก็ถึงแล้วครับ
อ้อ ยังมีทางเรืออีกทางที่ก็สามารถมาได้เหมือนกัน นั่งเรือคลองแสนแสบมาลงท่าเรือชาญอิสระ แล้วจากนั้นก็ต่อวินมาได้เลยครับ ง่ายมาก
ช่วงนี้คนไม่เยอะเท่าไหร่ แต่ก็สะดวกดีนะไม่ต้องเบียดกับคนอื่น ถือว่าเป็นสถานที่ที่เหมาะกับทุกคน ไม่ว่าจะเป็นสาย Restaurant, Cafe, Shopping หรือ Chill out
ถ้าจำไม่ผิด ทางนี้ยังมีแลนด์แบงค์ในย่านทองหล่อ เอกมัย แล้วก็ส่วนอื่นๆ บนเส้นสุขุมวิทอีกนะ รวมไปถึงที่ดินขนาด 4 ไร่อีกแปลงที่อยู่ใกล้กับ @EKKAMAI ด้วย ไม่รู้ว่าในอนาคตเตรียมจะพัฒนาเป็นอะไร ไม่แน่อาจพัฒนาเป็นโครงการประเภทใหม่ๆ แล้วนำมารวมกันจนเป็นโครงการมิกซ์ยูสขนาดใหญ่ก็ได้ ใครจะไปรู้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ