เป็นอีกเจ้าที่ขึ้นชื่อเรื่องแนวราบครับ ต้องบอกเลยว่า SC ASSET ถือว่าเป็นบริษัทอสังหาฯ ที่โดดเด่นเรื่องบ้านมากๆ โดยเฉพาะบ้านเดี่ยว โดยปีนี้ยังคงเดินหน้าลุยอย่างต่อเนื่องด้วยการส่งแนวราบใหม่ 25 โครงการ มูลค่ารวม 35,000 ล้านบาท พร้อมปล่อยแคมเปญ "Your Story Your Bangkok Boulevard" เรื่องสั้น 3 อารมณ์ ถ่ายทอดเรื่องจริงจากครอบครัว บางกอก บูเลอวาร์ด ตอกย้ำความมุ่งมั่นสู่แบรนด์บ้านเดี่ยวอันดับ 1 ในใจผู้บริโภค
เอสซี แอสเสท เผยภาพรวมตลาดบ้านเดี่ยวว่า "ไตรมาส 1 /2565 ที่ผ่านมา ยอดขายรวมบ้านเดี่ยวมีการเติบโตขึ้น 23% (yoy) โดยคาดว่าตลอดทั้งปี 2565 ตลาดบ้านเดี่ยวน่าจะเติบโตประมาณ 5% ทั้งนี้กลุ่มบ้านระดับราคามากกว่า 10 ล้านบาท มียอดขายเติบโตมากถึง 49% ซึ่งสอดคล้องกับทิศทางการเติบโตบ้านเดี่ยวของ SC โดยปีนี้เป็นปีที่บริษัทเปิดแนวราบสูงสุดถึง 25 โครงการใหม่ มูลค่า 35,000 ล้านบาท ซึ่ง 70% จะเป็นบ้านราคามากกว่า 10 ล้านบาท อีก 30% เป็นบ้านราคาน้อยกว่า 10 ล้านบาท ทั้งหมดถูกพัฒนาภายใต้แนวคิด Human-Centric ตอบโจทย์การอยู่อาศัยของผู้คนทุก generation
สำหรับกลุ่มบ้านระดับราคา 10-20 ล้านบาท แบรนด์ "บางกอก บูเลอวาร์ด" ปีนี้มีแผนเปิดตัว 11 โครงการ มูลค่า 15,000 ล้านบาท ซึ่งมีการเปิดพรีเซลส์ไปแล้ว 2 โครงการ มูลค่ารวม 2,750 ล้านบาท ได้แก่ โครงการบางกอก บูเลอวาร์ด บางนา-ศรีนครินทร์ และโครงการบางกอก บูเลอวาร์ด รามคำแหง-วงแหวน โดยทำยอดพรีเซลส์รวมประมาณ 400 ล้านบาท เตรียมทยอยเปิดโครงการบางกอก บูเลอวาร์ด ติวานนท์-รังสิต , รามอินทรา-วัชรพล พร้อมกับโครงการบางกอก บูเลอวาร์ด ซิกเนเจอร์ แจ้งวัฒนะ และประชาชื่น ภายในไตรมาส 2 นี้ ส่วนที่เหลืออีก 5 โครงการจะเปิดในครึ่งปีหลัง
โดยโครงการ บางกอก บูเลอวาร์ด บางนา-ศรีนครินทร์ อยู่บนพื้นที่กว่า 43 ไร่ จำนวน 156 ยูนิต ราคา 1 0-16 ล้านบาท มีแบบบ้าน 4 แบบ มีพื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 218-362 ตร.ม ส่วนโครงการ บางกอก บูเลอวาร์ด รามคำแหง-วงแหวน บนพื้นที่รวมกว่า 12 ไร่ จำนวน 42 ยูนิต ราคา 13-25 ล้านบาท มีแบบบ้าน 3 แบบ มีพื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 235-370 ตร.ม.
นอกจากนี้ยังได้ปล่อยเรื่องสั้น 3 อารมณ์ "Your Story Your Bangkok Boulevard" จาก 3 แรงบันดาลใจเรื่องจริงของสมาชิกครอบครัวบางกอก บูเลอวาร์ด ผ่านประสบการณ์ใน 3 แกนหลัก ได้แก่
Design : งานออกแบบที่สวยงามและแตกต่างด้วยแรงบันดาลใจจากสถานที่ท่องเที่ยว ทั่วโลก เปลี่ยนให้การอยู่บ้านเป็นเหมือนการออกไปพักผ่อนตากอากาศในทุกๆ วัน จึงเป็นที่มาของเรื่องแรก Bourton on the Water บนความประทับใจของสถานที่รักแรกพบ
Quality : งานสร้างและบริการที่มีคุณภาพและได้มาตรฐาน SC Asset ใส่ใจในมาตรฐานการก่อสร้าง และงานบริการในทุกขั้นตอน เพื่อให้ผู้อยู่อาศัยทุกคนจะได้มีชีวิตที่สะดวกสบายและไร้กังวล ถ่ายทอดเรื่องราว A Boy’s Dream แสดงความอบอุ่นและน่ารักของเด็กชายที่มาเลือกซื้อบ้านพร้อมกับคุณพ่อ
Community : สังคมที่ดี ปลอดภัย เพื่ออนาคตที่สดใสและมีความสุข เพราะสังคม SC Asset ล้วนเต็ม ไปด้วยมิตรภาพและการแบ่งปัน ตลอดจนเพื่อนบ้านคุณภาพและพื้นที่ส่วนกลางที่เหมาะสมที่จะทำให้สังคมเติบโตได้อย่างงดงามและยั่งยืน สู่เรื่องสุดท้าย Best Friends , Best Neighbourhood เรื่องราวของความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนบ้าน ที่มาเป็นทั้งเพื่อนรักและเพื่อนแท้ ”
นอกจากนี้ยังได้เผยอีกด้วยว่าช่วงเกือบ 5 เดือนแรกของปีนี้ บริษัทได้ทำยอดขายแนวราบรวมแล้ว 48% ของเป้าบริษัทฯ โดยได้ปิดการขายโครงการบ้านจำนวน 9 โครงการ มูลค่า 9,416 ล้านบาท คาดว่าในช่วง 8 เดือนที่เหลือของปี จะส่งผลให้ยอดขายและรายได้รวมปี 2565 ของบริษัทฯเป็นไปตามเป้าหมายของแนวราบอยู่ที่ 14,500 ล้านบาท ซึ่งจะมาจากโครงการเพื่อขายทั้งหมด 70 โครงการ มูลค่ากว่า 65,000 ล้านบาท แบ่งเป็น 60 โครงการแนวราบ และ 10 โครงการแนวสูง
Tag : SC Asset | SCHomesForAll | BangkokBoulevard
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ