BTS : ทองหล่อ / /
05 Jun 2022 17:26พอดีไปแถวๆ ทองหล่อ เห็นฝั่งที่ชิดกับ BTS กำลังเริ่มต้นก่อสร้างอะไรสักอย่าง พอดูดีๆ ก็เห็นป้ายที่ล้อมเอาไว้ เขียนไว้ว่า SCOPE
ผมคิดอยู่แวบหนึ่งก็ถึงบางอ้อ ที่แท้ก็ "SCOPE Thonglor" นี่เอง
ความจริงตัวนี้มีแผนเปิดตัวมานานแล้วล่ะ แต่ว่าสุดท้ายก็ต้องเลื่อนออกไปก่อน ผมเองก็ลืมๆ ไปแล้ว แต่วันที่ผ่านไปเห็นว่ากำลังก่อสร้างอย่างแข็งขันกันทีเดียวภายในจุดที่ล้อมไว้ หรือนี่จะหมายความว่าปีนี้จะมาแน่แล้ว?
ลองย้อนไปดู ปีนี้ SCOPE เองก็ประกาศเดินหน้าสู่ "ไลฟ์สไตล์ แบรนด์" เจาะกลุ่มลูกค้า International Premium ด้วยเหมือนกัน
และแน่นอนว่าทางนี้นอกจากจะเตรียมเผยโฉม 2 โครงการแรก อย่าง SCOPE Langsuan และ SCOPE Promsri ที่มีฤกษ์แล้วเสร็จช่วงไตรมาส 3 ของปีนี้แล้ว ก็มีแผนเปิดตัวอีกสองโครงการใหม่จริงๆ อย่างที่ผมสงสัยครับ
มีโครงการหนึ่งที่จะเปิดในทำเลสุขุมวิท 23 แต่เป็นช่วงปีหน้า ส่วนในปีนี้คือโครงการบนถนนสุขุมวิทติดกับรถสถานีรถไฟฟ้าทองหล่อ อย่าง "SCOPE Thonglor" นี่เอง
สรุปก็คือจะมาแน่ๆ แล้วล่ะ แต่ว่ารายละเอียดทั่วไปยังมีไม่มากเท่าไหร่ คงต้องรอจนกว่าจะถึงวันเผยโฉมล่ะนะ
ที่มันน่าตื่นเต้นคือ นี่เป็นคอนโดติดบีทีเอสแบบจริงๆ จังๆ ครับ
ติดแบบมองออกมาเห็นบันไดบีทีเอสได้เลยอะไรแบบนั้น เพราะถ้าวัดกันแล้วก็น่าจะห่างแค่ประมาณ 30-35 เมตรเองมั้ง ถือเป็นโครงการบนทำเลไฮเอนด์ของจริงเลย!
แล้วผมว่าปีนี้มีโครงการคอนโดย่านทองหล่อที่เคยกางแผนจะเปิดตัวมานานกำลังจะเปิดตัวในปีนี้กันหลายโครงการทีเดียวนะ
แต่ว่าโครงการพวกนั้นจะอยู่ในซอยกันซะมากครับ ซึ่งมันก็ไม่ได้ไกลอะไรมากมายหรอก และการที่มีคอนโดใหม่เลือกปักหมุดอยู่ในทำเลนี้ได้ก็นับว่าเท่มากแล้ว
แต่ "SCOPE Thonglor" กลับสร้างติดรถไฟฟ้า แถมยังเป็นอีกหนึ่งตัวที่ใหม่มาก ผมนึกภาพไม่ออกเลยว่ามันจะอลังการขนาดไหน (และราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ 5555)
แน่นอนว่า "SCOPE Thonglor" ก็คงใกล้จะแต่งองค์ทรงเครื่องเสร็จเรียบร้อยแล้วล่ะ ถ้าปีนี้มีประกาศเปิดตัวจริงๆ ก็น่าจะเป็นหนึ่งในโครงการที่ชวนให้จับตามองมากเลยทีเดียวครับ
โครงการนี้ยังไม่มีรายละเอียดโครงการอย่างที่บอกไป รู้แค่ว่าเป็นโครงการที่มีมูลค่า 2,500 ล้านบาท จะเป็นโครงการที่มีมูลค่าเฉลี่ยต่อยูนิตกว่า 140 ล้านบาทเลยครับ
ถ้าเราอยู่ในบีทีเอสสถานีทองหล่อ มองออกมาจะเจอกับที่ตั้งโครงการได้ในระยะใกล้ครับ ถ้าเดินลงจากบันไดรถไฟฟ้ามาก็จะเจอที่ทำการไปรษณีย์สันติสุขก่อน จากนั้นก็จะเจอกับโครงการเค้าเลยละ
ด้วยความที่เป็นทำเลศักยภาพใจกลางเมืองดังนั้นในเรื่องของสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ รวมไปถึงแหล่งงานและแหล่งไลฟ์สไตล์ทั้งหลายจึงมีรายล้อมอยู่รอบตัว
อย่างที่รู้กัน เพื่อนๆ โครงการระดับนี้ทั้งหลายจะกระจุกตัวกันอยู่ในซอยทองหล่อเสียมาก ดังนั้นพอซิวพื้นที่ตรงนี้มันเลยหล่อสมกับชื่อทำเลไปเลย เพราะนับวันก็จะยิ่งหาได้ยากมากขึ้นทุกที แถมยังแพงมากขึ้นทุกวันอีกต่างหาก
การเดินทางด้วยรถยนต์สะดวกมากอยู่แล้ว ส่วนหนึ่งเพราะโครงการติดถนนใหญ่ไม่ได้เข้าซอย เลี้ยวออกจากตัวโครงการปุ๊บก็เข้าถนนเส้นหลักได้ปั๊บ
จะเข้าซอยทองหล่อทะลุออกเส้นทางอื่นๆ หรือเลยไปเอกมัย ออกถนนเพชรบุรีก็ได้ ไปโซนพระราม 4 ก็ง่ายๆ ครับ วิ่งฉิวไปสาทร สีลม สามย่านได้สะดวกโยธิน
และแน่นอนว่ารถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดก็คือ BTS สถานีทองหล่อ แบบว่าเดินไม่กี่ก้าวก็ขึ้นตัวสถานีได้แล้ว นั่งแวบเดียวไปถึงเอกมัย พร้อมพงษ์ สยาม ได้เลยแน่ะ
ใครอยากไปเร็วกว่านี้แบบแง๊นๆ พี่วินก็มีให้บริการกันเพียบนะ แท็กซี่ยิ่งเยอะไปใหญ่ มองไปทางไหนก็เจอ ไม่ต้องกลัวว่าจะหารถไม่ได้ครับ
และเพราะโครงการตั้งอยู่ในทำเลที่ดีมากๆ แถมยังเป็นย่านท่องเที่ยวที่มีคนต่างชาติอยู่เยอะ ทั้งมาเที่ยวและพักอาศัย ดังนั้นร้านรวงต่างๆ จึงมีมากมาย
เห็นเลยว่าย่านนี้คนญี่ปุ่นอยู่กันเยอะมาก ดังนั้นใครเป็นสายอาหารญี่ปุ่นน่าจะสบายท้องทีเดียว ร้านเล็ก ร้านน้อย ร้านใหญ่ ร้านดัง มีกันให้เพียบครับ
ต่อให้ไม่ใช่ร้านอาหารญี่ปุ่น ร้านอาหารธรรมดาทั่วไปก็มีให้เลือกหลากหลายไม่น้อยหน้า ตามสั่งหรือบะหมี่ก็มีให้บริการหมด อาหารไทย-เทศ ของคาวของหวานมีเพียบ
หรือใครสายตี้ แถวนี้ร้านนั่งเล่น ผับ บาร์ ต่างๆ ก็มีไม่น้อย เรียกว่าเข้าซอยไปก็พร้อมเรียนดนตรีได้เลยครับ 5555
อ้อ ลืมบอกไปว่าหน้าโครงการก็มี 7-11 ให้บริการด้วยนะ ใครอยู่แถวนี้ไม่มีผิดหวัง
ห้างสรรพสินค้าหรือ community mall ในย่านก็มีให้เลือกสรรกันเดินครับ ทั้ง Terminal 21, Emporium, Emquartier, Gateway เอกมัย, Market Place, The Commons, Donki Mall, Big C เอกมัย, Lotus พระรามสี่ ฯลฯ โอ๊ย เพียบ!
ลืมบอกไปเลยว่าเดี๋ยวไตรมาส 4 ปีนี้จะมีคอมมูนิตี้มอลล์ใหม่ใจกลางทองหล่อของทางเซ็นทรัลพัฒนา ใช้ชื่อว่า "March Thonglor" เข้ามาเสริมทัพอีกตัวครับ ซึ่งโครงการนี้เป็นคอมมูนิตี้มอลล์ที่ใหม่สุดและใหญ่สุดใจกลางทองหล่อด้วยนะ
สำหรับสถานศึกษาของลูกๆ หลานๆ ที่อยู่ในโซนนี้ก็อย่าง Bangkok Prep, Wells International School, The American School of Bangkok, Ekkamai International School ครับ ถ้ามหาวิทยาลัยก็มหาวิทยาลัยศรีนครินทร์วิโรฒเจ้าดังในย่าน
ทางด้านโรงพยาบาลก็เป็นแบบชั้นนำทั้งนั้น ไม่ว่าจะ รพ.คามิลเลียน หรือ รพ.สมิติเวช สุขุมวิท ที่อยู่ในระยะกิโลเมตรเศษๆ ไม่เกิน 2 กิโลเมตร หากอยากขยับออกไปหน่อยก็มี รพ.กรุงเทพ, รพ.ปิยะเวท, รพ.สุขุมวิท ฯลฯ
และแน่นอนว่าเพราะอยู่ในแหล่งที่มีชาวต่างชาติแวะเวียนเข้ามาเยอะ หนีไม่พ้นต้องมองหาโรงแรมครับ
โรงแรมในย่านนี้ก็เป็นโรงแรมที่มีชื่อเสียงทั้งนั้นเลย ใกล้ๆ กันก็ Bangkok Marriott หรือถ้ากำลังมองหาสำนักงานชื่อดังก็ผายมือไปทาง T-ONE เลยครับ เรียกว่าอยู่ในระยะเดินถึงเลยนะ
ถือเป็นโครงการที่เพียบพร้อมทุกอย่างในเรื่องของทำเลครับ สายนักลงทุนน่าจะชอบกัน เรียลดีมานด์ยิ่งได้ใจเข้าไปใหญ่ เพราะยังไงซะเราก็วางใจความมีศักยภาพของทองหล่อได้อยู่แล้วล่ะ ทีนี้ก็เหลือแค่รอข้อมูลโครงการเปิดเผยออกมาเท่านั้น
แต่เรื่องนี้ผมไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ เพราะสองโครงการก่อนหน้าของเค้าก็ประสบความสำเร็จ เป็นตัวอย่างได้ดีครับ
ทั้ง SCOPE Langsuan และ SCOPE Promsri นอกจากจะอยู่ในทำเลดีเหมือนกันแล้วตอนนั้นถึงจะโดนเรื่องการก่อสร้างที่ช้าลงจากการระบาดโควิดที่ขวิดทุกราย แต่ในเรื่องยอดขายของเค้าก็นับว่าทำได้ดีทีเดียว
พูดง่ายๆ คือเค้าแทบไม่ได้รับผลกระทบเรื่องยอดขายเลยนั่นแหละครับ ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะทาร์เก็ตลูกค้าด้วยนั่นแหละ เพราะเป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อจริงๆ
และเพราะโครงการทั้งสองนั้นประสบความสำเร็จแล้ว การตามรอยเท้าของ "SCOPE Thonglor" จึงไม่น่าจะยากเย็นอะไร
การปั้นโครงการระดับ "International Premium" ในทำเลที่เป็นที่ปรารถนาของลูกค้า ต่อให้ออกช้าไปหน่อยแต่ผมคิดว่าคุณภาพก็ไม่น่าตกหรอกนะครับ
ถึงช่วงเปิดตัวโครงการเมื่อไหร่ ติดดอยก็ต้องรีบไปส่องมาอวดลูกเพจแน่นอน อดใจรออีกนิดละกัน
Tag : SCOPE Thonglor | SCOPE | สโคป ทองหล่อ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ