การลงทุนในสินทรัพย์ดิจิทัลยังคงได้รับความสนใจเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ไม่เพียงเฉพาะกับนักลงทุนรุ่นใหม่เท่านั้น แต่นักลงทุนรายใหญ่ รวมไปถึงนักลงทุนสถาบันโดยหนึ่งในนั้นคือ "โทเคน" ในธุรกิจอสังหาฯ ซึ่งเป็นเทรนด์ที่กำลังมาแรง
โดย Token จะเป็นตัวแทนของสิทธิ์หรือทรัพย์สินที่สามารถแบ่ง Asset เป็นหน่วยย่อย ๆ ได้ มีประโยชน์ คือสามารถเพิ่มสภาพคล่องให้กับสินทรัพย์ได้
ทำให้ผู้ลงทุนรายย่อยเข้าถึงได้ง่ายขึ้น สามารถตรวจสอบแหล่งที่มาที่ไปได้ง่ายและสะดวกต่อการรักษาความปลอดภัย
รวมถึงยังเป็นการลดค่าใช้จ่ายในเรื่องตัวกลางได้อีกด้วย ซึ่งจะสามารถเรียกกระบวนการในลักษณะนี้ได้ว่า ICO มีความแตกต่างกับ IPO ตรงที่ผลตอบแทนของการลงทุนจะขึ้นอยู่กับผลตอบแทนของโครงการไม่ได้ขึ้นอยู่กับการดำเนินงานของบริษัทเหมือน IPO และเป็นการระดมทุนมาเพื่อการพัฒนาโครงการ
ส่วน IPO จะเป็นการระดมทุนเพื่อขยายกิจการ เช่น เครื่องจักร ที่ดิน โดยต้องมีการเติบโตของบริษัทมาก่อน ซึ่งการเสนอขาย ICO จะไม่ได้ทำโดยบริษัทอสังหาฯโดยตรงแต่จะต้องทำการขายผ่านคนกลางที่เรียกว่า ICO Portal และหลังจากที่ผู้ลงทุนซื้อ Token ไปแล้วจะสามารถนำไป Trade ต่อได้เลย แต่ผู้ที่ถือ Token จะไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ กรรมสิทธิ์ยังเป็นของผู้ครอบครองหรือผู้ที่มีชื่อในทะเบียนอยู่
ซึ่งทางบริษัทอสังหาฯจะต้องมีการจ้างทรัสตีมาทำหน้าที่เป็นผู้ดูแลสินทรัพย์ต่างๆ และ Mornitor การทำงานของบริษัทด้วย ในด้านความแตกต่างระหว่าง ICO กับ REIT ต่างกันตรงที่ ICO จะมีความสามารถในการระดมทุนในรูปแบบใหม่นั่นคือการระดมทุนผ่าน Token ที่จะเปิดโอกาสในผู้ลงทุนรายย่อยได้ร่วมลงทุนด้วย และยังลดการทำบัญชีของบริษัทได้ สามารถติดตามที่มาที่ไปของ Token ได้อย่างชัดเจนรวมถึงความความปลอดภัยสูงกว่าการลงทุนผ่าน REIT
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ