แม้เมืองไทยจะเป็นเมืองร้อน แต่เวลาเห็นบ้านสไตล์เมืองหนาวนี่มันก็ฟีลกู๊ดดีเนอะ เพราะนอกจากจะรู้สึกโรแมนติกแล้ว ยังเหมือนได้อยู่บ้านที่ต่างประเทศด้วยนะ
ผมว่าหลายคนก็คงคิดเหมือนผมนะ จะเห็นได้จากโครงการบ้านจัดสรรเดี๋ยวนี้มักจะมีการนำแนวคิดบ้านจากต่างประเทศมาประยุกต์ใช้กันอย่างแพร่หลาย
โดยเฉพาะทำเลใกล้ภูเขา ใกล้ธรรมชาติอย่างเขาใหญ่นี่จะเห็นได้เยอะ จนแทบจะมากกว่าบ้านจัดสรรสไตล์ไทยนิยมด้วยซ้ำ ก็บรรยากาศเค้ามันได้นี่เนอะ 555
แต่ถ้าใครที่อยากมีบ้านฟีลดี ๆ วันนี้ผมไปเจอหนึ่งโครงการที่ไม่ใกล้ไม่ไกลจากเมืองกรุงอย่าง "คุณาลัย พาร์โก้" เห็นแบบบ้านแล้วสวยเหมือนอยู่เมืองนอกเลยล่ะ
โดยจุดเด่นของโครงการทางคุณาลัยเค้าประกาศชัดเลยว่าเป็น 'บ้านสไตล์อิตาลีแห่งแรกในโซนบางบัวทอง' ตอกย้ำความเป็นเจ้าตลาดที่อยู่ของชาวนนทบุเรียนจริง ๆ
ซึ่งความพิเศษนอกจากแบบบ้านที่สวยงามเหมือนอยู่เมืองนอกแล้ว จะมีอะไรที่พิเศษอีกบ้าง ตามผมไปดูกันได้เลยยย
บางบัวทองตอบโจทย์ทุกเจนเนอเรชั่น
อย่างที่ทราบกันดีครับ "นนทบุรี" เป็นทำเลที่อยู่อาศัยชั้นดีของชาวกรุงเทพ โดยตัวจังหวัดเค้าก็มุ่งพัฒนาเมืองเพื่อการที่เป็นอยู่อาศัยในทุกรูปแบบอยู่แล้ว
โดยเฉพาะบางบัวทองที่เป็นทำเลศักยภาพสูง มีการแข่งขันที่หลากหลายมาก ถือเป็นโอกาสที่พวกเราจะมีตัวเลือกมากขึ้นเยอะเลย
อย่างตัวโครงการ 'คุณาลัย พาร์โก้' ผมว่าเป็นอีกโครงการที่โดดเด่นในเรื่องของทำเลมาก แวดล้อมด้วยความสุข ศักยภาพแห่งทำเล รองรับการขยายตัวของเมืองทั้งวันนี้และในอนาคต
โดยตั้งอยู่บนถนน บ้านกล้วย-ไทรน้อย ตำบล พิมลราช อำเภอบางบัวทอง นนทบุรี ซึ่งถนน บ้านกล้วย-ไทรน้อย เป็นถนนที่เชื่อมต่อมาจากถนนใหญ่อย่างถนนกาญจนาภิเษก
ทำให้โดยรวมแล้วการเดินทางถือว่าคล่องตัวหลายหลาย ถ้าใครที่เดินทางด้วยรถไฟฟ้าก็อยู่ใกล้กับรถไฟฟ้าสายสีม่วง สถานีคลองบางไผ่ ที่เป็นต้นทางในการเชื่อมต่อสู่ใจกลางเมืองด้วย
นอกจากนี้ยังแวดล้อมด้วยความพร้อมที่ครบครันทั้งโรงเรียน โรงพยาบาล ห้างสรรพสินค้า Central WestGate, IKEA Bangyai และ Big C Super Center ซึ่งอยู่ห่างจากโครงการประมาณ 10 กิโลเมตร
ใกล้ต้นสายรถตู้ 2 สาย สู่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน และพาต้าปิ่นเกล้า ใกล้ตลาด ร้านสะดวกซื้อ และอาหารการกินตลอด 24 ชม.
โดยรวมแล้วถือว่าทำเลที่ตั้งของโครงการนั้นมีความอุดมสมบูรณ์ ครบครันรอบด้านจริง ๆ ครับ แม้จะไม่ได้อยู่ในเมืองก็ไม่ใช่ปัญหาเลย
บ้านไทยสไตล์โมเดิร์นอิตาเลียน
โครงการ "คุณาลัย พาร์โก้" เป็นบ้านสไตล์โมเดิร์น อิตาเลียน มีบ้านพักอาศัยรวมจำนวน 96 ยูนิต บนที่ดิน 21 ไร่ มูลค่าโครงการประมาณ 500 ล้านบาท
โดยชูคอนเซ็ปต์หลักของโครงการ คือครอบครัวที่อยู่ร่วมกันหลากหลายเจนเนอเรชั่น (Gen) ในบ้านหลังเดียว ในระดับราคาเริ่มต้นที่ 4.79 ล้านบาท
ความน่าสนใจก็คือตอนที่เค้าวางแผนโครงการนี้ เค้าได้สำรวจและพูดคุยกับกลุ่มลูกค้าเป้าหมาย ภายใต้โจทย์ “หากคุณาลัยจะทำบ้านที่มีสไตล์พิเศษคุณอย่างจะให้เป็นแบบใด”
ซึ่งตอนนั้นกลุ่มลูกค้าเค้าก็ให้ความสนใจกับแนวนี้อย่างมากเลยนะ ทางทีมงานเค้าเลยรวมรวมข้อมูลจนมีการพัฒนาออกมาเป็นโครงการ "คุณาลัย พาร์โก้" ทุกวันนี้นั่นเอง
สำหรับแบบบ้านทางโครงการก็มีให้เลือกจุใจถึง 3 แบบ 3 สไตล์ ความน่ารักและใส่ใจคือบ้านแต่ละหลังมีชื่อเป็นเมืองของอิตาลีด้วยนะ ประกอบด้วย
ส่วนเรื่องสิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการนั้นก็มีให้หลากหลายครับ เพราะโครงการ "คุณาลัย พาร์โก้" ตั้งอยู่ในอาณาจักรคุณาลัยที่มีหลายโครงการและใช้สโมสรคลับเฮาส์ร่วมกัน
โดยจะมีเนื้อที่ทั้งหมดประมาณ 20 ไร่ พร้อมทะเลสาบขนาดใหญ่เพื่อให้ลูกบ้านแต่ละโครงการได้ใช้ในการพักผ่อน ออกกำลังกาย
นอกจากนี้ยังมีสระว่ายน้ำ, ลาน PICNIC PARK, สนามเด็กเล่น และลู่จักรยาน จะว่าไปพื้นที่ใหญ่ขนาดนี้เสมือนมีสวนสาธารณะดี ๆ ใกล้บ้านเลยก็ว่าได้
ผมว่าการมีพื้นที่แบบนี้อยู่ใกล้บ้านช่วยให้การใช้ชีวิตสะดวกสบายดีนะ ไม่จำเป็นต้องขับรถออกนอกโครงการก็สามารถพักผ่อนและออกกำลังกายภายในโครงการได้ทันทีเลย
สรุป
สำหรับโครงการ "คุณาลัย พาร์โก้" โดยรวมแล้วผมว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการคุณภาพที่มีศักยภาพความพร้อม ทั้งด้านคมนาคมขนส่ง ด้านชีวิตและความเป็นอยู่เลยครับ
มีศูนย์การค้าชั้นนำ ตลาดสด แหล่งจับจ่ายใช้สอยครบครัน พร้อมทั้งสถานศึกษา สถานพยาบาล เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่เหมาะกับการอยู่อาศัย
ที่สำคัญคือตัวบ้านผ่านการออกแบบมาอย่างดี มีการคิด วิเคราะห์ตามความต้องการของผู้อยู่อาศัยและการใช้ชีวิตรูปแบบใหม่จริง ๆ
แถมยังชูจุดเด่นด้วยการออกแบบสไตล์โมเดิร์น อิตาเลียน (Modern Itaian) ที่ให้พื้นที่ใช้สอยเต็มประโยชน์ ห้องทุกห้อง พื้นที่ทุกฟังก์ชั่นถูกปรับให้เพิ่มขึ้น
เหมือนเป็นการเตรียมไว้สำหรับการเติบโตและปรับเปลี่ยนการใช้สอยตามความจำเป็นและความต้องการที่แตกต่างกันของแต่ละครอบครัวนั่นแหละ
เท่าที่ผมได้เข้าไปชมบ้านตัวอย่างสังเกตได้เลยว่ามีการเพิ่มเติม Space ที่พอเหมาะในจุดต่าง ๆ แต่ในขณะเดียวกันก็ให้ความอบอุ่นในพื้นที่ที่ใช้ร่วมกันสำหรับสมาชิกในครอบครัว
ซึ่งเมื่อเทียบกับคุณภาพ พื้นที่ใช้สอยที่ได้รับ กับราคาเริ่มต้นที่ 4.79 ล้านบาท ผมว่าก็คุ้มค่านะ ได้อยู่บ้านสไตล์อิตาลีทั้งที่อยู่แค่นนทบุรีนี่เอง
เอาเป็นว่าถ้าใครสนใจก็ลองแวะไปเยี่ยมชมที่โครงการกันดูนะครับ มีบ้านตัวอย่างให้ดูทั้ง 3 แบบเลย มีโปรพิเศษด้วยนะ ลองไปติดต่อกันดู บ๊ายบายยยย
Tag : Kunalai Parco | Kunalai | บางบัวทอง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ