อสังหาฯ เร่งเครื่องพลิก 'ที่ดินเก่า' แปลงใหญ่ทั่วเมืองเลยครับ ทั้งนี้น่าจะมาจากการเตรียมตัวลดภาษีที่กำลังจะเรียกเก็บนั่นแหละ โดยส่วนใหญ่จะพัฒนาที่ดินปั้นเป็นฮับ 'ที่อยู่อาศัย'
ที่จับตาเลยก็คือพี่ใหญ่อย่าง แสนสิริ ที่มีแผนพัฒนา 'ฮับ' โครงการที่อยู่อาศัยสุดหรู เทียบเคียงเมืองใหญ่ของโลก ย่านกรุงเทพกรีฑาตัดใหม่ (ถนนศรีนครินทร์ -ร่มเกล้า) บนแปลงที่ดินราว 500 ไร่
สู่โปรเจ็กต์ “กรุงเทพกรีฑา คอมมูนิตี้” ทางเข้าทะลุถนนรามคำแหง หลังจากมอง เป็น คลัสเตอร์กลุ่มเมืองย่อยของ กทม.ที่มีศักยภาพเติบโตมากที่สุด
ขณะปัจจุบัน กลายเป็นย่านที่อยู่อาศัย ระดับเรสซิเดนซ์เชียลของโครงการแนวราบ โซนตะวันออก จากความพิเศษของ “ผังเมืองสีเหลือง” ความหนาแน่นต่ำ และเป็นเขตปลอดแหล่งอุตสาหกรรม
แต่มีโครงข่ายคมนาคม รถไฟฟ้า 3 เส้นทาง (สายสีเหลือง ลาดพร้าว-สำโรง , สายสีส้ม ศูนย์วัฒนธรรมฯ-มีนบุรี และ แอร์พอร์ตลิงก์ ) รวมถึงสิ่งอำนวยความสะดวกหลากหลายรองรับ
อีกทั้งใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ ทางผ่านสู่โครงการพัฒนาเขตเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก (EEC) ซึ่งเป็นพื้นที่ยุทธศาสตร์ทางเศรษฐกิจแห่งอนาคต ส่งผลให้ในรอบ 10 ปี ราคาที่ดินปรับตัวสูงถึง 150% ล่าสุดที่ดินติดถนนเฉลี่ยอยู่ที่ 1.4 แสนบาทต่อตร.ว.จากดีมานด์ที่อยู่อาศัยที่หลั่งไหลเข้ามาเติบโตราว 10%
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ