BTS : พร้อมพงษ์ / /
22 Jun 2022 14:34เป็นอีกหนึ่งข่าวดีสำหรับเหล่าคนรักการแต่งบ้านครับ เรียกได้ว่าตอนนี้เวลาจะซื้อเฟอร์นิเจอร์หรือของตกแต่งบ้าน คิดว่าตอนนี้เกินครึ่งเทใจให้ "อิเกีย" กันอย่างแน่นอน เพราะต้องยอมรับจริงๆ ครับว่าสินค้าและผลิตภัณฑ์ในเครืออิเกีย มีคุณภาพ ที่สำคัญยังมาในราคาน่ารักและเอื้อมถึงง่าย ล่าสุดข่าวสำหรับสาวกอีเกีย ไม่ต้องเดินทางไปถึงบางนาและบางใหญ่แล้วเพราะเค้าเตรียมเปิด “อิเกีย สุขุมวิท” สโตร์แห่งที่ 4 ในไทย ใจกลางกรุงที่ The Emsphere
เรียกได้ว่าเป็นความร่วมมือครั้งแรกระหว่างอิเกีย ประเทศไทย กับเดอะมอลล์ กรุ๊ป เสริมความแข็งแกร่งให้กับ The EM District อาณาจักรธุรกิจและไลฟ์สไตล์ใจกลางเมือง โดยจะตั้งอยู่ที่ชั้น 3 ของ ศูนย์การค้า The Emsphere มีพื้นที่ 12,000 ตร.ม. มีครบทั้งโชว์รูม มาร์เก็ตฮอลล์ เซลฟ์เสิร์ฟ ร้านอาหารอิเกีย และบริการอื่นๆ อาทิ Click & Collect เป็นต้น
ไม่ต้องเดินทางกันไกล เพราะสโตร์แห่งใหม่นี้มีจุดเด่นด้านทำเลที่ตั้งอยู่ใจกลางเมือง เดินทางได้สะดวก ใกล้กับอโศก ซึ่งเป็นฮับของการขนส่งมวลชน ให้ชาวไทยเข้าถึงโซลูชั่นการแต่งบ้านและไอเดียดีๆ จากอิเกียได้ทั่วถึงมากขึ้น เติมเต็มพื้นที่อิเกีย บางนา และอิเกีย บางใหญ่ ที่เปิดให้บริการมาก่อนหน้านี้ โดยสโตร์แห่งใหม่นี้จะรองรับผู้เยี่ยมชมสโตร์กว่า 4 ล้านคนที่อาศัยที่ในย่านสุขุมวิท รวมถึงบริเวณต่างๆ ในกรุงเทพฯ ที่สามารถเดินทางมาที่สโตร์ได้อย่างสะดวกยิ่งขึ้น ในคอนเซ็ปต์ City-Centre Store ซึ่งเป็นกลยุทธ์สำคัญในการขยายสโตร์ใหม่ของอิเกียทั่วโลก ซึ่งได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี อาทิ ที่ปารีส เวียนนา และเซี่ยงไฮ้ เป็นต้น สำหรับอิเกีย สุขุมวิท จะเป็นสโตร์ที่ผสมผสานทั้งความเป็นสวีเดนที่เป็นต้นกำเนิดของอิเกีย และความเป็นไทย ที่แบรนด์อิเกียได้เข้ามาทำตลาดกว่า 10 ปีแล้ว
สโตร์แห่งใหม่นี้จะตอบโจทย์ความต้องการของคนไทยที่อยากให้มีอิเกียในเมือง เดินทางได้สะดวก อิเกีย สุขุมวิท จะเป็นซิตี้สโตร์ที่มีครบทุกประสบการณ์การช้อปปิ้งจากอิเกีย ไม่ว่าจะเป็นโชว์รูม มาร์เก็ตฮอลล์ รวมถึงร้านอาหาร อิเกียที่ให้ทุกคนได้อิ่มอร่อยกับอาหารสไตล์สวีเดนดั้งเดิมและเมนูใหม่ๆ ที่หมุนเวียนให้ได้ลิ้มลองพร้อมเพลิดเพลินกับวิวสวนเบญจสิริ หรือแม้แต่เซลฟ์เสิร์ฟ ซึ่งเป็นมุมถ่ายรูปยอดนิยมของแฟนอิเกีย นอกจากนี้ อิเกีย สุขุมวิท ยังมีความพิเศษอีกมากมายเพื่อให้อิเกียเป็นจุดหมายใหม่สำหรับทุกๆ คน
และที่สำคัญสุดๆ คือการมาของอิเกีย สุขุมวิท ถือว่าเป็นการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและตลาดงานของกรุงเทพ เพราะตอนนี้ อิเกีย สุขุมวิท เค้าจะเปิดรับพนักงานใหม่เข้าสู่ครอบครัวของอิเกียกว่า 200 ตำแหน่ง ที่จะมาทำงานร่วมกัน เพื่อเตรียมความพร้อมต้อนรับชาวสุขุมวิท ในช่วงปลายปี 2566 ใครอยากไปเป็นครอบครัวอิเกีย อย่าลืมติดตามข่าวสารกันให้ดีๆ นะครับผม
Tag : IKEA | อิเกีย สุขุมวิท | The Emsphere
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ