ไม่ต้องไปถึงเกาหลีก็ฟินได้ที่ "Gangnam Mart" แถมสาขาใหม่เค้ายังอยู่ใจกลางสยาม-มาบุญครอง @MBK Center fl.G งานนี้บอกเลยว่าขนมเพียบ!!!
แวบไปดูแล้วถือว่าสมชื่อนะ เพราะเหมือนยกมินิมาร์ทจากเกาหลีมาไว้ในห้างของไทยเลย
ต้องยอมรับว่าช่วงนี้ร้านรวงใน MBK น่าสนใจขึ้นทุกวันๆ ครับ เพราะมีร้านใหม่ๆ หลากสไตล์มาเปิดกันเพียบ รองรับทุกความต้องการของคนหิวจริงๆ
อย่าง "Gangnam Mart" ก็เป็นมินิมาร์ทสไตล์เกาหลี ขนาดไม่ใหญ่มาก เรียกว่ากำลังพอดีเลยก็แล้วกัน
ตัวร้านหาไม่ยากครับ เดินเข้า MBK ชั้น G ฝั่งโรงแรมปทุมวันปริ๊นเซส ก็จะเจอร้านสีเหลืองเด่นๆ มีพี่เสือเต้นกังนัมสไตล์ตั้งอยู่ด้านหน้า ค่อนข้างสะดุดตาอยู่นะ
เห็นตัวร้านขนาดไม่ได้ใหญ่อะไร แต่ด้านในถือว่ามีสินค้าให้เลือกสรรกันครบครันเลยครับ เป็นแหล่งรวมของกินของใช้มากมายอิมพอร์ตมาจากประเทศเกาหลี ฟีลเหมือนไปช้อปที่เกาหลีเองเลย
แต่ข้อดีของการมาซื้อที่นี่คือไม่ต้องถ่อไปเกาหลี ไม่ต้องสั่งร้านออนไลน์แล้วใจตุ้มๆ ต่อมๆ กลัวได้ของไม่มีคุณภาพ แต่สามารถมาเลือกเองที่นี่ได้เลย ตั้งอยู่ใจกลางเมืองแถมเดินทางก็ง๊ายง่ายอีกต่างหาก
ขนมขบเคี้ยว ไอศกรีม เครื่องปรุงรส เครื่องดื่ม ลูกอม เยลลี่ ช็อกโก้พาย โซจูช็อกโกมินท์ สาหร่าย รามยอนใดๆ มีให้ครบ
มันปูตัวดัง ชีสบอลกระปุกตู้มๆ พายโมจิชีสยืด สแปมแฮมที่อร่อยสุดในใต้หล้า อาหารแช่แข็งสำหรับคนทำอาหารไม่เก่ง ทั้งหมดล้วนมีขายจ้า
กินเล่น กินจริงจัง เลือกสรรได้ที่นี่เล้ยยย
แอบเห็นว่าน่าจะถูกใจสายมินท์ช็อคเพราะมีเยอะมาก 5555 มาที่เดียว จบ ครบ ทุกความต้องการ ไม่ต้องเสียเวลาหิ้วให้ยุ่งยากครับ
อ้อ สายติ่งสายด้อมแวะมาได้ที่นี่เหมือนกันนะ เพราะว่านอกจากของกินของใช้สไตล์เกาหลีแล้ว ที่นี่ยังมีอัลบั้มขายด้วย!
ถึงอัลบั้มจะไม่ได้มากแต่ก็เป็นศิลปินดังๆ นะ พวกไอเท็มคิ้วท์ๆ จำพวก Tinytan กับ Linefriends ก็มีจำหน่าย น่ารักปุ๊กปิ๊ก
ขาดไม่ได้คือมีโซนบิวตี้สำหรับสาวๆ รวมสกินแคร์ตัวดังจากเกาหลีไว้ให้เลือกกันด้วย เข้าไปแล้วไม่ซื้ออะไรติดไม้ติดมือกลับมาก็ถือว่าใจแข็งสุดๆ ละ 5555
ใครสนใจแวะไปช้อปกันได้ที่ Gangnam Mart MBK ชั้น G โซน C ฝั่งโรงแรม เปิดทุกวัน ตั้งแต่ 10.00 - 21.00 น.
หรือใครไม่ได้มา อยากสั่ง Delivery เอา ก็ใช้นิ้วจิ้มได้ง่ายๆ เลยที่ Line Shop: @gangnammart ได้ครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ