มาดูกันดีกว่าว่าราคาประเมินที่ดินใหม่ในเขต EEC เป็นยังไงกันบ้าง อย่างในพื้นที่ชลบุรี ระยอง ฉะเชิงเทรา ในด้านกายภาพ 3 จังหวัดนี้มีพื้นที่รวมกัน 13,266 ตารางกิโลเมตร ทั้งหมด 1,606,419 แปลง
โดยฉะเชิงเทรามีพื้นที่มากสุด 5,351 ตารางกิโลเมตร แต่มีจำนวนแปลงน้อยสุดที่ 336,761 แปลง ความเคลื่อนไหวราคาประเมินแทบไม่เปลี่ยนแปลง เพราะรอบปี 2564-2567 ปรับขึ้นเพียง 1.53% ทำเลราคาประเมินแพงสุดอยู่ที่ “ถนนมหาจักรพรรดิ์” อ.เมืองแปดริ้ว ขยับไปวาละ 5 หมื่นบาท ส่วนแปลงที่ถูกสุดเป็นที่ดินตาบอดอยู่ที่ “สนามชัยเขต-ท่าตะเกียบ” ราคาเพียง 100 บาท/ตารางวา เท่านั้นเองครับ
ด้านระยอง พื้นที่ 3,552 ตารางกิโลเมตร มีจำนวน 403,547 แปลง มีการปรับเพิ่มขึ้นเหลือ 7.49% ทำเลแพงสุดเกาะติดถนนสุขุมวิท 1 แสนบาท/ตารางวา ส่วนแปลงถูกสุดเป็นที่ดินตาบอดที่เขาชะเมา ราคา 100 บาท/ตารางวา
ในขณะที่แชมป์ราคาประเมินปรับขึ้นสูงสุดตกเป็นของ “ชลบุรี” แม้มีพื้นที่เพียง 4,363 ตารางกิโลเมตร แต่กลับมีที่ดินถึง 866,111 แปลง ล่าสุดปรับขึ้น 42.83% สูงกว่าค่าเฉลี่ยทั้งประเทศที่มีตัวเลข 8% หรือสูงกว่า 5 เท่า โดยถนนเลียบหาดพัทยามีราคาประเมินสูงสุด 2.2 แสนบาท/ตารางวา และที่ดินตาบอดใน อ.พนัสนิคม มีราคาถูกสุด 250 บาท/ตารางวา ครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ