ทุกค่ำวันพฤหัสผมมีนัดตีแบดฯ ที่ ‘Happy Hub Badminton Club’ บน ‘ถนนสุคนธสวัสดิ์’ เวลาที่ผมบอกใครว่าตีแบดฯ แถวนี้ ส่วนใหญ่มักจะตอบผมกลับมาด้วยคำว่า ‘อ๋อ แถวเลียบด่วนรามอินทรา’ ใช่ครับ มันคือแถวนั้น
แล้วเวลาที่ใครบอกว่า ‘บ้านอยู่แถวนี้’ ผมมักจะตีความไปล่วงหน้าแล้วว่า ‘มีฐานะดีนะ’ ไม่รู้มีใครคิดแบบผมหรือเปล่า ฮ่าๆ
เหตุผลก็คือ บ้านแถวนี้แพงมากครับ เอาแค่บน ‘ถนนสุคนธสวัสดิ์’ ลองเลี้ยวเข้าไปใน ‘ซอย 19’ มีโครงการบ้านแทบจะครบทุกแบนรด์ Top ของประเทศไทย ราคาโปรยมากกว่า 10 ล้านทุกโครงการ มีแตะไปถึงระดับ 20-30 ล้านเลยด้วยซ้ำ
เพื่อนสนิทผมคนนึงก็มีบ้านอยู่แถวนี้ ผมเคยถามว่า ‘เสน่ห์’ ของโซนนี้คืออะไร ทำไมถึงย้ายจากรังสิตมาอยู่แถวนี้
“เราว่ามันเชื่อมโยงไปได้หลายโซน จะไปนนทบุรีก็วิ่งไปทาง ม.เกษตรฯ จะเข้าสุขุมวิทก็วิ่งไปทาง พระรามเก้า เอกมัย ที่สำคัญมีทางด่วนให้ใช้ตลอดเส้น การใช้ชีวิตก็สะดวกสบาย มีห้างเยอะมาก Central Eastville, Crystal, The Walk ฯลฯ”
ผมเองก็เป็นคนที่ใช้ทาง 'เลียบด่วนรามอินทรา' เพื่อจะวิ่งไป 'เอกมัย' บ่อยอยู่เหมือนกัน ความรู้สึกเวลาวิ่งผ่านเส้นนี้ก็คือ อยากมีบ้านแถวนี้จัง ดูดีชาติการ์ตูน เอ้ย ชาติตระกูล 2 ข้างทางเรียงรายไปด้วย หมู่บ้านที่ดูดี ห้าง ร้านอาหาร หรือ โรงแรม เต็มไปหมด
เพื่อนผมไม่ได้อยู่ ‘ถนนสุคนธสวัสดิ์’ แต่ก็มาตีแบดฯ กับผมที่ Happy Hub ด้วย
“จริงๆ ถนนเส้นนี้ก็น่าอยู่เหมือนกันนะ มีร้านอาหาร ร้านค้า เพียบเลย โครงการบ้านใหญ่ บ้านสวย หลายโครงการ ทำเลดี วนไป The Walk ก็สะดวก สามารถวนกลับมาทาง ถนนประดิษฐ์มนูธรรม ได้เลย ไม่ต้องกลับรถ แต่สงสัยราคาน่าจะแพงอยู่”
เพื่อนผมพูดถูกทุกอย่าง ถนนเส้นนี้น่าอยู่จริงๆ ร้านอาหารมี 7-11 มี โรงเรียนยังมีเลย และบ้านก็ราคาสูงจริงอย่างที่เพื่อนผมบอกด้วย
ดังนั้น ถ้าจะมีโครงการบ้านมาเปิดใหม่แถวนี้ ในราคาไม่ถึง 10 ล้านบาท “มันจะดีนะ” เอาให้หนักกว่านั้น เริ่มต้นที่ 7.79 ล้านบาทด้วย!
ผมเคยไปติดแอร์ที่บ้านใหม่ของรุ่นน้องที่เซนต์คาเบรียล ‘Nirvana Ikon ปิ่นเกล้า’ ตรงแถวพุทธมณฑลสาย 2 พบว่า ‘บ้านสวยมาก’ แบบบ้านไม่เหมือนใคร เท่ห์ คม น่าอยู่ ไม่แปลกใจที่รุ่นน้องผมที่เป็นคนมีสไตล์สุดๆ จะซื้อบ้านใหม่ที่นั่น
พอได้ยินมาว่า Nirvana จะมาเปิดโครงการใหม่แถว ‘เลียบด่วนรามอินทรา’ ในราคาไม่ถึง 10 ล้านก็เลยรู้สึกว่า ‘เป็นโครงการที่น่าสนใจ’
น่าสนใจเพราะ ‘ราคา’ และ ‘รูปแบบโครงการ’ โครงการเท่ห์ขนาดนี้ มาตั้งอยู่บนทำเลทอง แต่ทำราคาได้สวนทางกับปัจจัยทั้งสองประการข้างต้น
แน่นอนว่า ‘Nirvana Define เอกมัย-รามอินทรา’ จะเป็นทาวน์โฮม ซึ่งราคาไม่สูงเท่าบ้านเดี่ยว แต่ราคาแบบนี้สำหรับทาวน์โฮมก็เร้าใจแล้ว แต่ที่สำคัญกว่าก็คือ Design และ Function การใช้งาน ที่จะทำให้ทาวน์โฮมเป็นมากกว่าทาวน์โฮม และมีความเป็นบ้านเดี่ยวมากขึ้น
เรื่องนี้ ‘Nirvana’ เค้ามีทีเด็ดนะ แต่เค้าอยากให้ไปดูบ้านตัวอย่างพร้อมกัน ไม่ยอมให้ดูรูป Perspective ก่อน (เสียใจ ถ้าเอารูปมาลงเพจได้ คงได้ยอด Like เพียบ อิอิ)
แต่ผมแอบเห็นแล้ว ..... บอกได้คำเดียว ..... ว้าว!
คอยติดตามด้วยใจระทึก!!!
#NirvanaDefine #ทาวน์โฮมเอกมัยรามอินทรา
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ