"Ghibli Park" เตรียมจำหน่ายตั๋ว 10 สิงหาคมนี้แล้ว ว่าแต่ญี่ปุ่นพร้อมให้คนเข้าเที่ยวหรือยัง?
เห็นข่าวล่ามาแรงจากทวิตเตอร์ทางการของ "Ghibli Park" สวนสนุกที่ไม่ต้องพึ่งรถไฟเหาะเพราะใช้แค่จินตนาการ ประกาศออกมาแล้วว่าเดือนพฤศจิกายนนี้ก็พร้อมเปิดให้ใช้บริการกันแล้ว แถมตั๋วก็จะจำหน่ายเดือนสิงหานี้แล้วด้วยครับ แต่ว่าถึงตอนนั้นไอ้เราจะเข้าญี่ปุ่นได้มั้ยก็สงสัยอยู่
แต่เอาข่าวมาฝากกันพอให้ชุ่มชื่นหัวใจ สำหรับใครที่เป็นแฟนแอนิเมชันจากค่ายนี้ก็แล้วกัน
เพราะตอนที่ประกาศว่าจะสร้าง "Ghibli Park" นั้น ก็มีหลายคนที่ตั้งตารออยู่มากเลย พูดไปพูดมาเผลอแวบเดียวก็เตรียมเปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้ว
ซึ่งข่าวการสร้างสวนสนุก Ghibli Park นั้นประกาศออกมาครั้งแรกในช่วงปี 2017 ครับ เดิมทีวางแผนว่าจะเปิดให้บริการกันในปี 2020 แต่ก็ถูกเลื่อนออกไปเป็นปี 2022
จนล่าสุดก็เพิ่งประกาศวันที่จะเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการแล้ว นั่นก็คือวันที่ 1 พฤศจิกายน 2022 นี้!!
เชื่อว่าข่าวนี้น่าจะทำให้แฟนๆ Studio Ghibli หัวใจพองโตกันแน่ๆ นับนิ้วดูก็เหลือเวลาอีกไม่กี่เดือนแล้ว แถมตั๋วการเข้าสวนสนุกก็เตรียมจะจัดจำหน่ายแล้วอีกต่างหาก
โดยตั๋ว Ghibli Park จะจัดจำหน่ายทุกๆ วันที่ 10 ของทุกเดือนครับ สำหรับตั๋วเข้าชมในเดือนพฤศจิกายน จะเริ่มวางจำหน่ายครั้งแรกในวันพุธที่ 10 สิงหาคมนี้
นอกจากจะอัพเดตกำหนดการออกมาแล้ว ทาง Ghibli Park ยังได้ปล่อยโปสเตอร์เปิดตัว พร้อมกับแผนที่ด้านในสวนสนุกออกมาให้เราได้โหลดกันเอาไว้ก่อนที่เว็บไซต์ ghibli-park.jp แล้วด้วย
Ghibli Park ตั้งอยู่ในจังหวัดไอจิ หนึ่งในจังหวัดที่ขึ้นชื่อลือชาเรื่องความงดงามของธรรมชาติ ซึ่งแต่เดิมเป็นจังหวัดทางผ่านของบรรดานักท่องเที่ยวในการไปเที่ยวที่อื่นครับ แต่พอ Ghibli Park จะมาเปิดที่นี่ก็ถือว่าเป็นการช่วยโปรโมทตัวจังหวัดไปอีกแรงเนอะ แถมยังเดินทางมาโดยชินคันเซ็นได้ง่ายอีกต่างหาก
ในภาพรวมของ Ghibli Park แม้บอกว่าเป็นสวนสนุกแต่ก็ไม่มีรถไฟเหาะหรอกนะ เพราะมันเหมือนกับสวนขนาดใหญ่ตามธีมของความเป็น Studio Ghibli ที่อย่างที่รู้กันว่าเค้าเน้นในเรื่องของการอนุรักษ์ธรรมชาติมาก
ดังนั้นพื้นที่จึงโอบล้อมไปด้วยผืนป่า ไม่มีเครื่องเล่นขนาดใหญ่แบบสวนสนุกอื่นๆ ผู้มาเยือนจะได้ใช้จินตนาการสัมผัสความมหัศจรรย์และแรงบันดาลใจต่างๆ ท่ามกลางธรรมชาติอันร่มรื่นเหมือนหลุดเข้าไปอยู่ในแอนิเมชันเรื่องโปรด
สวนสนุก Ghibli Park จะมีขนาดประมาณ 4 เท่าของพิพิธภัณฑ์ Ghibli ด้านในประกอบไปด้วยหลากหลายสถานที่ที่ได้แรงบันดาลใจมาจากผลงานเรื่องเยี่ยมของค่ายตลอด 36 ปีที่ผ่านมา
ไม่ว่าจะเป็นโซน Dondoko Forest บ้านของซัทสึกิและเมย์จากเรื่อง My Neighbor Totoro มาพร้อมไฮไลต์ของโซนนี้อย่างผืนป่าและทางเดินป่าที่จะพาเราไปเจอกับเจ้าโตโตโร่ตัวใหญ่กว่า 17 ฟุต
นอกจากนี้ก็ยังมีโซนหมู่บ้านจาก Princess Mononoke กับ Valley of Witches จากเรื่อง Kiki’s Delivery Service เรือบินจาก Castle in the Sky และขาดไม่ได้คือโซน Hill of Youth ที่มีปราสาทหอคอยเคลื่อนที่ของฮาวล์จาก Howl’s Moving Castle จอดอยู่ซึ่งเราสามารถขึ้นไปสำรวจได้ ไม่ไกลกันก็มีร้านขายของหายากกึ่งบ้านริมเขาจากเรื่อง Whisper of the Heart ตั้งอยู่ด้วย
ไฮไลต์อีกจุดคือ Giant Ghibli Warehouse โกดังที่ตกแต่งด้วยสไตล์จากเรื่อง Spirited Away เห็นว่าที่นี่จะเก็บความลับทั้งหมดของสตูดิโอเอาไว้ด้วยนะ มีทั้งสิ่งประดิษฐ์ขนาดใหญ่ไปจนถึงขนาดเล็ก และนิทรรศการจากภาพยนตร์ Studio Ghibli ในอดีตเกือบ 40 ปีที่ผ่านมาก็จะจัดแสดงเอาไว้ที่นี่ด้วยเช่นเดียวกัน
เป็นสวนสนุกที่ไม่เหมือนสวนสนุกทั่วไป เพราะสถานที่แห่งนี้มีบรรยากาศของความอบอุ่น ลึกซึ้ง ไม่ต่างอะไรจากโลกในผลงานของสตูดิโอจิบลิเลย
ดังนั้นกิจกรรมในสวนสนุกแห่งนี้จะไม่มีสิ่งตื่นเต้นเร้าใจ แต่เค้าจะเน้นไปยังกิจกรรมที่สร้างความสุขแบบเรียบง่ายและการอยู่ร่วมกับธรรมชาติมากกว่า เป็นสถานที่ที่นอกจากแฟนๆ สตูดิโอจะชอบแล้ว ยังเหมาะให้พ่อแม่พาลูกๆ หลานๆ มาใช้เวลาในสถานที่แห่งนี้ด้วยครับ
ส่วนการเดินทางก็สามารถมาโดยชินคันเซ็น สายตะวันออกฮิลล์ (Linimo) ได้ทันทีหลังจากลงที่สถานี "Ai-Chikyu Expo Memorial Park" แต่รู้มาว่าที่นี่ไม่มีที่จอดรถส่วนตัวนะครับ
ยังไงก็ตาม สำหรับเราผู้เป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติก็คงต้องรอดูสถานการณ์ไปก่อนว่าจะเป็นยังไง ว่าแต่ช่วงนี้ญี่ปุ่นมีแต่สถานที่น่าสนใจให้ลิสต์เก็บไว้รอให้ไปเยือนทั้งนั้นเลยแฮะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ