สวัสดีครับ ติดดอยคอยดื่มฉบับนี้พามาแนะนำกับสิ่งดีงามอีกหนึ่งตัวกับ Estrella Damm Inedit (abv 4.8%) จริงๆเบียร์ตัวนี้เข้ามาในประเทศเรานานพอควรแล้ว แต่ว่าเดิมจะเคยเห็นเฉพาะตามร้านอาหารฝรั่งหรูๆ (ก็ภาพมันหรูขนาดนี้อะนะ)แต่ตอนนี้เราสามารถที่จะหาดื่มกันได้ง่ายขึ้นมาก ตามร้านขายเบียร์นำเข้าอย่าง HOBS หรือแม้กระทั่งร้านจำหน่ายเบียร์นำเข้า online หลายๆร้านก็มีขายเบียร์ตัวนี้มาจาก Spain ครับ ว่ากันเบียร์ขวดนี้ถูกออกแบบโดยเชฟระดับ 3 star Michelin! มิน่าล่ะ ทั้ง packaging, แก้ว, วิธีการเสริฟ เลยมีภาพลักษณ์หรูหราไม่แพ้ไวน์ในตอนต้นเค้าคงกะว่าจะเอาไว้ตีตลาดร้านอาหารหรูหราราคาแพง แต่สุดท้ายเบียร์ก็คือเบียร์นะครับ ถ้ามันอร่อยจะเอามากินตามบ้านหรือมากินกับอาหารบ้านเราก็ไม่ผิดฝั่งผิดฝาประการใดเบียร์ตัวนี้ถูกจัดอยู่ในหมวด witbier สัญชาติสเปน แต่ผมว่ามันกึ่งๆลูกครึ่ง lager beer ด้วย ณ จุดนี้จึงทำให้มันดื่มได้กับอาหารหลากหลายมาก ฝรั่ง, ไทย, หรือแม้กระทั่งญี่ปุ่นก็สามารถไปกันได้ดีกับ Estrella Damm Inedit มาดูที่รูปลักษณ์กันบ้าง ขวดใหญ่ๆประหนึ่งขวดไวน์ทำให้เบียร์ขวดนี้มีขนาด 750 ml.
สรุป Estrella Damm Inedit เป็นเบียร์ผู้ดีที่ควรจะต้อง “จัด” สักครั้ง หาร้านบรรยากาศดีๆ อาหารอร่อยๆสำหรับการลองชิมครั้งแรกจะทำให้ท่าน “อิน” มากขึ้นสำหรับค่าตัวส่วนใหญ่จะขึ้นอยู่กับระดับความหรูหราของร้าน แต่โดยทั่วๆไปก็น่าจะหลักร้อยกลางๆถึงปลายๆ เป็นเบียร์น่ารักที่ไม่แต๋วแตเหมาะแก่การพาสาวไปดื่มเก๋ๆหรือว่านั่งดื่มสวยๆในหมู่เพื่อนสาวถ้าใครกำลังทรัพย์เหลือๆจะซื้อมาติดบ้านไว้ก็น่าจะทำให้บ้านท่านดูดีขึ้นมาทีเดียว อ้อ ต้องมีแก้วก้านที่บ้านด้วยนะครับจะได้ครบๆ
ปล. ถ้าใครไปดื่มตามร้านเบียร์แล้วมีเบียร์ตระกูล Damm จากสเปนเช่น Bock Damm หรือ Voll Damm ก็แนะนำให้ลองกันนะครับ รสชาติดู รูปลักษณ์แก้วสวย ดื่มกันเพลินๆครับ
**ขอบคุณรูปถ่ายสวยๆจาก Google Image ครับ**
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ