ร้านลับกว่านี้มีอีกมั้ย?
พี่ชายชวนไปชิมกาแฟที่ร้านของพี่ที่สนิทกัน กดโลเคชั่นที่แนบมา ที่นี่ พร้อมระยะเวลาที่พี่เกิ้ลคำนวณมาให้ 1 ชั่วโมง กับ 30 กว่านาที นึกว่าไปดื่มที่พัทยา! อ่านดูอีกที ‘สายไหม 58’ แถมสุดซอยอีกต่างหาก ร้านต้องมีดีสิ ไม่งั้นพี่ชายคงไม่ลากไป
Caffe Venice เป็นร้านกาแฟที่เปิดสัปดาห์ละ 4 วัน อังคาร-พุธ และ ศุกร์-เสาร์ 10.00-16.00 น. แค่เวลาเปิดปิดก็ติสท์พอสมควร
‘ทุกวันพฤหัสฯ พี่ต้องไปซื้อของเก่าที่ตลาดแถวคลองหลวง วันอาทิตย์วันครอบครัว วันจันทร์ขายไม่ดี’
เป็นการหาเหตุผลในการเปิดร้านด้วยวิธี ‘Occam’s Razor’ คือตัดส่วนที่รุ่มร่ามทิ้งไป
พี่ออย จบจากศิลปากร แต่งร้านด้วยตัวเอง ของตกแต่งก็เช่นกัน คงได้มาทุกวันพฤหัสฯ นั่นแหละ ฮ่าๆ
วันนี้ผมชิมกาแฟไป 4 แก้ว! เอากันให้ตาค้างไปเลย
- Dirty 2 แก้ว แก้วเเรกเป็นแบบนมมีเกล็ดน้ำแข็ง ผมติดใจแบบนี้มาจากร้าน Tinpresso พี่ออยเลยจัดให้ ละมุนละไมไม่แพ้กัน ส่วนอีกแก้วเป็นแบบปกติ ผมบอกเสมอว่า ‘Dirty ถ้าอุณหภูมิไม่ได้คือจบ’ พี่ออยเห็นด้วย ดังนั้นที่ Caffe Venice จึงมีแต่ Dirty ที่อุณหภูมิดี กาแฟหอม อร่อยมากจริงๆ
- พี่ออย ทำ latte ร้อน ให้ชิมอีกแก้ว เมนูนี้คือเมนูวัดความอร่อยของกาแฟสำหรับ ‘สายนม’ แบบผม ซึ่งก็ไม่ผิดหวังจริงๆ กาแฟของพี่ออยดีจริงๆ ไม่เปรี้ยว ไม่ไหม้ ละมุน
- กาแฟดีขนาดนี้จึงเป็นเหตุผลให้ผมตกลงที่จะลอง Espresso Shot ตบท้าย เป็นเมล็ดที่ fruity สุดๆ ผมดื่มหมดเร็วมาก มันมีความผลไม้สูงมาก ไม่ขมเลย พอดื่มเสร็จ พี่ออย รั้งผมไว้ไม่ให้ดื่มน้ำตาม เพราะต้องการให้รอ After Taste เป็นรสหวานหอมลำคอ ซึ่งมันมาจริงๆ !
ผมอยู่ที่ Caffe Venice ร่วม 3 ชั่วโมง พี่ออย คุยสนุก เล่าเรื่องกาแฟได้ไม่มีหมด ทั้งเทคนิคการชง รวมไปถึงที่มาที่ไปของแต่ละเมนู รวมถึงร้านกาแฟดังร้านอื่น แกไปชิมมาเกือบทั้งหมดแล้ว รวมไปถึงร้านที่ญี่ปุ่นที่ทำ Dirty เป็นเจ้าแรกด้วย (Bear Pond Espresso) แต่แกอดชิม Dirty นะ เพราะหมด! ได้ไปชิมเมนูอื่นแทน
เอาเป็นว่า ใครสายชิลด์ สายกาแฟแบบคุณภาพ และต้องมีเวลาด้วยนะ เพราะเวลาเปิดปิดช่างไม่เป็นมิตรกับพนักงานประจำเอาเสียเลย แนะนำครับแนะนำ
ร้านลับของจริง!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ