บางครั้งคำตอบที่ได้ก็ทำให้เราแปลกใจ
ได้พบเจอครูวัยเกษียณท่านหนึ่ง มีบ้านสวนอยู่ในซอยศิริชัย ที่ปากซอยเป็น mrt สีม่วง สถานีแยกติวานนท์
ผมคิดว่าคุณน้าแกน่าจะใช้ชีวิตวัยเกษียณอย่างมีความสุขในบ้านหลังนี้ เพราะบ้านแกร่มรื่นมากท่ามกลางความวุ่นวายที่ปากซอย
แต่ผมเข้าใจผิดถนัด!!!
“ครูอยากจะขายบ้านหลังนี้ แล้วไปซื้อคอนโดพวกนั้นสักห้อง” ว่าแล้วก็ชี้ขึ้นไปยังคอนโด 2-3 แท่งตามรูป
ผมฟังแกอธิบายหลังจากนั้นจึงเข้าใจ แกไม่ได้แต่งงาน อยู่คนเดียว นานๆ จะมีญาติมาเยี่ยมบ้าง
“อยู่บ้านสวน ครูต้องจัดการอะไรเยอะแยะไปหมด อายุมากแล้วทำไม่ไหว เหนื่อย ไม่มีคนช่วย
ถ้าไปอยู่คอนโด ไม่ต้องทำอะไรมาก ไม่ต้องเดินขึ้นเดินลงบันไดด้วย ใช้ลิฟต์อย่างเดียว มีอะไรก็พอจะมีคนของคอนโดคอยช่วยได้บ้าง”
บางทีคนเราก็มีข้อจำกัดหรือความต้องการไม่เหมือนกันเนอะ
และหลังจากที่โพสต์เรื่อง ‘ครูอยากขายบ้านสวนไปซื้อคอนโด’ ไปไม่นาน ผมได้แคปฯ คอมเมนท์ไปให้ครูดูทาง line
เพื่อขออนุญาติส่ง contact ให้แฟนเพจที่สนใจ ครูถึงกับโทรกลับมาหาทันที
‘หรือครูจะคิดผิดคะเนี่ยลูก’
ผมบอกว่าไม่มีผิดไม่มีถูกครับครู เงื่อนไขในชีวิตแต่คนไม่เหมือนกัน แต่เริ่มจับได้ว่าครูเริ่มลังเลเพราะมีคนสนใจบ้านสวนของครูเยอะนั่นเอง ฮ่าๆๆ
ผมเห็นครูลังเลนานมากเลยลองเสนอไอเดียว่า ครูลองไปเช่าคอนโดอยู่ก่อนดีไหมครับ จะได้รู้ว่าเป็นยังไง
‘จริงด้วยๆ ดีเหมือนกัน เพื่อนครูมีคอนโดข้างๆ สตรีนนท์พอดี ตอนนี้ไม่มีคนอยู่ เดี๋ยวครูไปเช่าเค้าอยู่พักนึงดีกว่า’
ผมบอกว่าถ้าสุดท้ายจะขายจริงๆ เดี๋ยวจะเอามาโพสต์ขายให้ในเพจให้เป็นกรณีพิเศษเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ