เคยมั้ยครับ? ตัดสินใจจะลุยงานก่อสร้างอาคารขึ้นมาสักหลัง เราก็ว่าเราคิดและเตรียมพร้อมมาดีแล้วนะ ติดต่อสถาปนิกมาออกแบบ คุยโครงสร้างกับวิศวกร หารับเหมามาดูแลงานก่อสร้าง แต่สุดท้ายก็ยังเกิดปัญหาให้เราต้องแก้ระหว่างการก่อสร้างอยู่ดี
เอาจริง ๆ งานก่อสร้างไม่ว่าจะอาคารรูปแบบไหนก็ถือเป็นเรื่องใหญ่นะ ยิ่งถ้าใครที่ไม่มีประสบการณ์ในการก่อสร้างมาก่อนนี่งานช้างเลย เพราะสุดท้ายแล้วก็มักจะเจอกับปัญหาที่ตามมาเสมอ
ไม่ว่าจะเป็นปัญหาจากงานโครงสร้าง งานสถาปัตยกรรม งานตกแต่ง งานไฟฟ้า-ประปา และขึ้นชื่อว่า "ปัญหา" สิ่งที่ตามมาก็คือ ถ้าไม่เสียเวลา ก็เสียทรัพย์ หรือบางทีเสียควบคู่กันไปเลยก็มี ฮ่า ๆๆๆ
"Put the right man on the right job" คำนี้ยังใช้ได้จริงสำหรับผมเสมอ ถ้าจะลดปัญหาที่จะเกิดขึ้นในงานก่อสร้างให้ได้ผลที่สุด ก็ต้องได้รับคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญเนี่ยแหละ ถ้าได้ปรึกษาก่อนก่อสร้าง ยิ่งมั่นใจว่าลดปัญหาที่ตามมาได้ได้ไม่มากก็น้อยแน่ ๆ ครับ
บ้านโชค บาบา บีช คลับ หัวหิน (Steel Solution : 11 Apr 2018)
แล้วเราจะไปปรึกษาใครดีล่ะ?
ผมขอยกตัวอย่างการก่อสร้าง "โครงสร้างเหล็ก" ที่กำลังเป็นที่นิยมกันในปัจจุบันนี้ละกัน หลายคนที่เลือกใช้โครงสร้างเหล็กมักจะคิดว่าผู้รับเหมาจัดการได้ ปล่อยให้เค้าดำเนินการไปเลยดีกว่า
ใช่ครับ... ผู้รับเหมาส่วนใหญ่ก็ทำโครงสร้างเหล็กได้ แต่จะทำออกมาได้ดีแค่ไหนนี่อีกเรื่องนึง เพราะเหล็กเองมีคุณสมบัติเฉพาะ ที่ต้องวางแผนและออกแบบโครงสร้างอย่างพิถีพิถันตั้งแต่แรกเริ่มเลย
Steel Solution by SYS เป็นอีกหนึ่งบริการดี ๆ จาก SYS ที่เข้ามาตอบโจทย์เรื่องนี้ได้ โดยเค้าจะคอยให้คำปรึกษาและดูแลโครงการที่ใช้งานเหล็กโครงสร้างรูปพรรณรีดร้อนอย่างครบวงจร
ซึ่งหากยังไม่มีแบบก่อสร้างก็สามารถเข้าไปถามไปคุยถึงจุดประสงค์ในการก่อสร้างของเรากับเค้า แล้วเค้าจะคอยแนะนำเราเองครับว่าควรทำอะไร
แต่จากประสบการณ์ผม... ถ้าเรามีแบบก่อสร้างจากสถาปนิกไปก็จะดีมาก ๆ ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ก็เหมือนผมเนี่ยแหละ บางทีเราก็อยากซื้อวัสดุเองเพื่อควบคุมค่าใช้จ่ายนี่เนอะ 555
โดยบริการนี้จาก SYS จะช่วยดูแลและแนะนำเราผ่านวิศวกรผู้ชำนาญการซึ่งเคยผ่านประสบการณ์ทำงานโครงการที่ใช้เหล็กโครงสร้างรูปพรรณรีดร้อนมาแล้วหลากหลายรูปแบบ เพราะงั้นมั่นใจได้แน่นอนเลย
Steel Solution by SYS ที่เดียวจบครบทุกขั้นตอน
จากที่ผมได้เกริ่นไปว่าบริการ Steel Solution จะช่วยให้คำปรึกษาและดูแลงานเหล็กโครงสร้างรูปพรรณรีดร้อนแบบครบวงจรเลย
ข้อดีที่ผมสัมผัสได้ก็คือ การเลือกใช้วัสดุในโครงสร้างของเราจะเป็นการใช้งานเหล็กโครงสร้างรูปพรรณรีดร้อนแบบมีประสิทธิภาพมาก
ผลลัพธ์ของโครงสร้างแต่ละส่วนจะผ่านการเลือกใช้ "เหล็ก" ได้ถูกชนิด ถูกคุณสมบัติ แถมกระบวนการก่อสร้างโดยรวมยังไวขึ้นด้วย
เพราะบริการนี้ไม่ได้ให้แค่คำปรึกษาปากเปล่านั่งคุย แต่ยังช่วยบริหารจัดการให้เราทุกขั้นตอนตั้งแต่ต้นจนเราได้โครงสร้างที่เราต้องการเลยครับ
เริ่มตั้งแต่ การออกแบบโครงสร้าง (Structural Design) โดยมืออาชีพ จุดนี้หลายคนอ่านแล้วอาจจะงง แต่เป็นส่วนที่สำคัญในการก่อสร้างมากนะ
เพราะในการก่อสร้าง ผู้รับเหมาบางรายอาจจะออกแบบโครงสร้างเอง และซื้อวัสดุมาตัดแต่ง ดัดแปลง ประกอบเป็นโครงสร้างหน้างาน
ซึ่งจุดนี้แหละที่วิศวกรผู้เชี่ยวชาญจาก Steel Solution จะเข้ามาช่วยออกแบบโครงสร้างให้อย่างแม่นยำ ประเมินราคา รับคำแนะนำการแก้ปัญหา ภายใต้เงื่อนไขในการก่อสร้างรูปแบบต่าง ๆ
ไม่ว่าจะเป็นระยะเวลาก่อสร้างที่จำกัด พื้นที่หน้างานที่มีขนาดเล็ก ตลอดจนการออกแบบงานโครงสร้างเหล็กที่แข็งแรง ประหยัด และตรงตามแนวความคิดการออกแบบที่เราต้องการ
เพราะเค้ามี วิธีการแปรรูปเหล็ก (Fabrication) ที่ได้มาตรฐาน โดยเหล็กทุกท่อนจะถูกแปรรูป ภายในโรงงาน ที่ใช้เครื่องมือ และเครื่องจักรคุณภาพสูง ทำให้ชิ้นงานโครงสร้างเหล็กแปรรูปถูกต้องแม่นยำสูงกว่าการแปรรูปที่ไซต์ก่อสร้าง
ถ้าใครที่ใช้โครงสร้างเหล็กรูปพรรณรีดร้อนแค่บางส่วน หรือต้องการใช้ชิ้นส่วนเหล็กรูปพรรณรีดร้อนแบบสั่งทำที่มีรูปแบบเฉพาะตัว เช่น การดัดโค้ง (Bending) ก็สามารถเข้ารับคำปรึกษา ให้เค้าออกแบบ รวมถึงประมาณราคาในการผลิตได้ในที่เดียวไปเลยครับ
รวมถึงขั้นตอนสุดท้ายของโครงสร้างอย่าง การประกอบติดตั้ง (Erection) ก็เช่นกัน บริการนี้เค้าก็ไปติดตั้งโครงสร้างเหล็กให้ถึงที่ได้ด้วยนะ
เพราะโครงสร้างเหล็กส่วนใหญ่จะผ่านการประกอบชิ้นส่วนมาจากโรงงาน แล้วค่อยมาติดตั้งที่หน้างาน ซึ่งทำให้สามารถก่อสร้างได้รวดเร็วแบบทันใจ ก็แค่มาประกอบนี่เนอะ
ซึ่งการติดตั้งโครงสร้างเหล็กระบบนี้ เราจะสามารถควบคุมคุณภาพการก่อสร้างได้ดีกว่าการก่อสร้างด้วยระบบอื่น และงานติดตั้งที่ได้ก็จะมีมาตรฐานด้วย
รับรองได้เลยว่าผลลัพท์ที่ได้จะถูกต้องปลอดภัยแบบมืออาชีพ มีคนช่วยดูแลให้คำปรึกษาตั้งแต่ต้นจนจบโครงการ แถมควบคุมทั้งระยะเวลาและงบประมาณได้อย่างแม่นยำ!!!
ใครวางแผนก่อสร้างต้องลอง!
สำหรับใครกำลังวางแผนก่อสร้างกันอยู่ Steel Solution by SYS เป็นอีกหนึ่งบริการที่ผมอยากแนะนำให้เพื่อน ๆ ได้ไปลองกันนะ ส่วนตัวแล้วผมประทับใจมาก
ก่อนหน้านี้ผมเคยได้รับฟังปัญหาจากเพื่อนคนหนึ่งที่ก่อสร้างโรงงานของครอบครัว แล้วเจอปัญหามรสุมตั้งแต่โครงสร้างยังไม่เสร็จ เสียหายทั้งเวลาและค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเยอะแยะเลย
แต่ของผมที่ทำบ้านแล้วจับพลัดจับผลูจนได้ไปลองใช้บริการนี้คืองานในส่วนของโครงสร้างราบรื่นมาก มีทีมงานคอยคุยกับรับเหมาที่ผมจ้างจนเสร็จงาน พอมาทำส่วนอื่น ๆ ก็ทำงานต่อได้ง่าย
ถ้ามองในมุมเพื่อนผมตอนนั้นบริการนี้น่าจะช่วยได้เยอะ โครงสร้างเสร็จไว อาคารก็เสร็จไวไปด้วย เปิดดำเนินการได้ไว ได้เงินเร็ว ลดภาระเรื่องดอกเบี้ยในช่วงนี้ด้วย 5555
ที่ผมชอบสุดคือเราได้ความสบายใจ 'โครงสร้างเหล็ก' ใครก็ทำได้ แต่ทำให้เรามั่นใจได้นี่อีกเรื่องนึง ก่อสร้างทั้งทีก็อยากอยู่ อยากใช้งานจนคุ้มค่าที่สุดเนอะ
ถ้าเป็น SYS คุณภาพไม่ต้องพูดถึง เค้าเน้นที่คุณภาพของเหล็กอยู่แล้ว พอมาใช้ร่วมกับบริการออกแบบ แปรรูป และติดตั้ง จากผู้เชี่ยวชาญโดยเฉพาะยิ่งทำให้ผมมั่นใจ
สำหรับเพื่อน ๆ คนไหนที่สนใจสามารถไปขอคำปรึกษากับผู้เชี่ยวชาญได้ที่ คลิก! ถ้ามีแบบอาคารอยู่แล้วจะส่งไปให้เค้าช่วยดูก็ได้นะ
หรือถ้ายังมีข้อสงสัยก็สามารถไปศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมที่ คลิก! ได้เช่นกัน ตอนเคสผมก็รู้จักและติดต่อผ่านช่องทางนี้แหละ ลุ๊ยยยยย
Tag : STEEL SOLUTION | Siam Yamato Steel | SYS
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ