มื้อที่ดีที่สุดในชีวิต! และแพงสุดในชีวิต! ก่อนเข้าปากคิดว่านุ่มแน่ๆ พอเคี้ยวเท่านั้นแหละ นุ่มกว่าที่คิด!!!
วากิว คัตสึ แซนวิช ชิ้นนั้น คือ ดีที่สุดในชีวิต!!! วันนึงมีแค่ 4 ชิ้น ใช้ส่วนที่หายากที่สุดของ เทนเดอลอย ขนมปังใช้บริยอช ที่ เบาแต่หอม กรอบนอกแต่นุ่มใน ขนาดกินพร้อมเนื้อ กลิ่นเนยยังไม่ตก สู้ได้แบบเข้ากันสุดๆ ตัดด้วยซอสเลมอนกลมกล่อม บอกเลยว่า "ตายแล้วตายอีก อย่าได้คิดที่หลีก ต้องโดนสะกดให้ยิ้ม"
Homura Wagyu Omakase จะเสิร์ฟด้วยเนื้อวากิว A5 โยเนซาว่า (A5 Yonezawa Wagyu) เพศเมียจากฟาร์มพิเศษในจังหวัดยะมะกะตะ (Yamagata) ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งเป็นวัวที่สามารถเลี้ยงได้จำนวนจำกัดปีละ 300 ตัวเท่านั้น!
ฟาร์มจะส่งวัวทั้งตัวแบบไม่ผ่านการแช่แข็ง ทำให้เนื้อวากิวของทางร้านค่อนข้างพิเศษ และเป็นเนื้อที่มีความนุ่มกว่าปกติ รวมถึงมีมันแทรกเยอะ แต่ทานแล้วไม่เลี่ยน โดยที่ไทยก็สามารถหาทานได้ที่ Homura Wagyu Omakase ที่เดียวเท่านั้น!!!
ไล่คร่าวๆ ว่า ได้กินอะไรบ้าง
- bottom round จิ้มซอสพอนสึ
- ปลาชิมาอาจิ top คาเวียร์ + เนื้อ top คาเวียร์ เยลลี่คาบูสุ
- วากิวโรล เซอรอย ย่างถ่านไม้ขาว (คำนึง Top บาคุนอูนิ)
- Tebderloin tail เทมปุระ จิ้มมิโสะ
- Shabu rib eye ปวยเล้ง โซบะ + yonezawa ซุป ปรุงด้วย เกลือ น้ำตาล พริกไทย ให้กินเรียง เนื้อ ผัก ซุป
Serloid สุกี้แห้ง สไตล์ค้นไซ โรยน้ำตาลญี่ปุ่นบนเนื้อก่อน ให้ คาลามาไรส์
- ข้าวจากจังหวัดมิงาตะ ฉายา ข้างแห่งสวรรค์ หุงด้วย สาเก กับ น้ำแร่ฮอกไกโด
- โคนลิ้น ย่าง 15-20 นาที เกลือ เลมอน
คัตสึ แซนโดะ เทนเดอรอย สันใน บริยอส เลมอนวากิว
- ซุป เคี่ยว 2 วัน จาก 10 ลิตร เหลือ 4 ลิตร ตักไขออก จนเหลือน้ำใสๆ เกลือ+เลมอน
- มะเขือเทศหมักน้ำส้มสายชู เพื่อตัดก่อนเข้าคอสเนื้อย่าง
- Chick Rib
- ฟิเลมิยอง เทนเดอลอย
- มินิ เสต๊ก ชาโตเบียง ส่วนหายากของเทนเดอลอย จิ้ม 1 วาซาบิ 2 ไข่แดงดอง
- Refreshing menu ราเมน เย็น ยูสุ ส้ม
แกงกะหรี่ ญี่ปุ่น+อินเดีย
- โมจิครีมชีส + นามะช็อคโกแลต ผงชาเขียว
อร่อยมากกก ทุกอย่าง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ