พี่สิบหมื่นกลับมาบุกราชเทวีทั้งที ไม่ตื่นเต้นได้ไง!
ความจริงสงสัยอยู่ว่าที่ดินบนถนนพญาไท ระหว่างรถไฟฟ้า BTS สถานีราชเทวีกับสถานีพญาไท ที่เดิมเคยเป็น "The Lofts ราชเทวี" นี่มันจะไปตกอยู่ในกำมือผู้ใด
แต่พอเห็นรั้วสีคุ้นตาโผล่มาปุ๊บก็ร้องอ้อเลย เพราะไม่ใช่ใครที่ไหน พี่สิบหมื่น "แสนสิริ" ของเรานี่เอง!
อันนี้ต้องเท้าความไปนิดว่าก่อนหน้านี้จู่ๆ ทางแสนสิริก็ประกาศปูพรมแลนด์แบงค์รวดเดียวชนิดกวาดเรียบแทบทุกโซนทั่วไทยแบบไม่ให้สุ้มให้เสียง
เป็นที่ดินเด็ดๆ เกือบ 30 แห่ง ที่ก่อนหน้านี้ก็เงียบๆ อยู่หรอก แต่บทนึกจะมาก็มาแบบโบ้มเดียว แถมแต่ละทำเลก็เป็นทำเลศักยภาพที่น่าจับตามองกันทั้งนั้น
ทั้งทำเลใกล้รถไฟฟ้า ทำเลใจกลางเมือง และทำเลในแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก ครอบคลุมทั่วทั้งในกรุงเทพฯ เมืองท่องเที่ยว และเมืองเศรษฐกิจ
ผมบอกเลยว่าปีนี้พี่สิบหมื่นเด็ดจริง เพราะมาครบทุกทำเลครับ ย่านใจกลางเมือง ย่านริมน้ำ แหล่งไลฟ์สไตล์ แหล่งออฟฟิศ ทำเลใจกลางชุมชน แหล่งงานนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ก็เหมาไปแล้ว
แต่ที่จะพูดถึงวันนี้คือทำเล "ราชเทวี" เพราะตัวนี้น่าสนใจไม่น้อยทีเดียว
โครงการนี้ติดถนนใหญ่และใกล้รถไฟฟ้า 2 สถานีคือ สถานีราชเทวีและพญาไท แต่ถ้าเทียบกันจริงๆ แล้วตัวสถานีราชเทวีจะใกล้กว่าคือราวๆ 200 เมตร เสียก็แต่มันมีไฟแดงตรงสี่แยกที่เราอาจต้องเสียเวลารอกันนิด แต่ถ้าทางฝั่งสถานีพญาไท ระยะทางจะไกลกว่าหน่อยแต่เดินสะดวก ไม่เหนื่อย และไม่ต้องรอข้ามถนนนะ
ซึ่งส่วนตัวผมชอบทางฝั่งของ BTS สถานีพญาไทมากกว่า ระยะทางไกลกว่ากันหน่อย แต่ไม่ต้องรอสัญญาณไฟจราจรครับ
นอกจากนี้ ตรงสถานีพญาไทนั้นก็เป็นจุด interchange ที่เราสามารถเปลี่ยนสายไปใช้บริการ Airport Rail Link เข้าสนามบินสุวรรณภูมิได้ง่ายด้วย
ขนส่งสาธารณะอื่นๆ อย่างรถเมล์ พี่วิน พี่แท็ก ก็มีให้บริการตลอดครับ อ้อ ใกล้กันก็เป็นท่าเรือตรงสะพานหัวช้าง เผื่อใครอยากใช้บริการก็อยู่ไม่ไกลเลย
ส่วนชื่อโครงการคืออะไร...ไม่ทราบครับ 55555
เพราะเห็นว่าเค้ายังไม่ได้บอกออกมานะว่าตัวนี้จะใช้แบรนด์ไหน ที่แปะเอาไว้คร่าวๆ ใช้ชื่อชั่วคราวว่า "โครงการ ราชเทวี"
ไม่รู้จะมาพร้อมแบรนด์ใหม่ที่ส่งเข้าบุกเบิกพื้นที่โซนนี้หรือเปล่า หรือแบรนด์เก่าที่อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันอย่างพวกตระกูล The Line หรือไม่ก็ PYNE เนอะ เพราะโซนนี้ของพี่แสนเค้ามีสองตัวนี้อยู่แต่ก็อายุมากละ
พูดถึง PYNE ตัวเก่าตรงทางขึ้น-ลง BTS ราชเทวีผมก็เพิ่งสังเกตว่าเค้าทาสีใหม่หรือเปล่านะ เล่นเอาเด่นสะดุดตาตั้งแต่ทางลง BTS พญาไทเลยแน่ะ อันนี้ไม่แน่อาจจะเพราะการมาถึงของว่าที่โครงการรุ่นน้องตัวนี้หรือเปล่าน้อ เอาเป็นว่าลุ้นๆ บวกพลังมโนไปก่อนครับ 555
กลับมาที่โครงการราชเทวีตัวนี้ โครงการมีขนาดพื้นที่อยู่ที่ 1 ไร่ 3 งาน 77.75 ตารางวา หรือ 3,111 ตารางเมตร
ถือว่าจี๊ดมาก เพราะวางแพลนไว้ว่าสูง 32 ชั้น กับ 6 ชั้นใต้ดิน จํานวน 1 อาคาร มีจํานวนห้องชุดประมาณ 384 ห้อง เป็นห้องชุดพักอาศัย 383 ห้อง และห้องชุดพาณิชย์ 1 ห้อง ที่จอดรถยนต์อีกประมาณ 222 คัน ครับผม
ภาพจำลองโครงการก็มาแล้ว แต่ในอนาคตจะมีปรับเปลี่ยนมั้ยก็ต้องรอดูกันอีกที
อาณาเขตติดกับพื้นที่โดยรอบของโครงการก็ตามนี้ครับ
การที่ตัวโครงการตั้งอยู่บนถนนพญาไทและที่สำคัญติดถนนใหญ่มันดีตรงที่ใครใช้รถใช้ถนนก็น่าจะสะดวกหน่อยนี่แหละ แถมอยู่ใจกลางเมือง เดินทางตรงเข้าสยามสแควร์หรือสีลมโดยตรงได้เลย
และความที่โครงการเค้าตั้งอยู่ใน "หนึ่งในทำเลที่ดีที่สุดของกรุงเทพฯ" มันเลยไม่ต้องกังวลมากเรื่องดีมานด์นะ เพราะความเจริญรอบด้านถือเป็นตัวการันตีให้ได้ไปสัก 50% ละ (ที่เหลือต้องดูตัวโพรดักส์ แต่ขึ้นชื่อว่าแสนสิริผู้คร่ำหวอดในวงการมานาน แข็งแกร่งพอๆ กันกับทำเล อิอิ)
คนรุ่นใหม่วัยทำงานมีกันเยอะครับ ตอบโจทย์ทั้งชาวไทยและเทศ ร้านอาหารการกินสมบูรณ์พร้อม แหล่งพักผ่อนและแหล่งไลฟ์สไตล์ต่างๆ ก็อยู่ในรัศมีที่เรียกได้ว่าใกล้ ไม่ต้องกังวลใจอะไรเลย
พื้นที่ตรงนี้อย่างที่รู้กันว่าเป็น Strategic Location เป็น Shopping District ที่ขึ้นชื่อในกรุงทพฯ ศูนย์การค้าใหญ่อย่างตระกูลสยามทั้งหลายก็ห่างจากโครงการเพียง 850 เมตรเท่านั้น
พูดถึงแหล่งงานนี่ก็เยอะเชียว แถมเป็นบริษัทมีชื่อทั้งหลายเสียมาก เอาแค่บนแปลงที่ดินติดกับ BTS ราชเทวีและพญาไทนี่ก็เยอะแล้ว แถมในอนาคตน่าจะกลายเป็นแหล่งอาคารสำนักงานขนาดใหญ่อีกด้วยซ้ำ
พูดถึงของกินอันที่จริงก็ไม่ได้มีแต่ร้านแพงๆ ในห้างนะ เพราะพวกร้านอาหารข้างทาง รถเข็น หรือกระทั่งบนสถานีรถไฟฟ้าก็มีขายกันหลากหลายทีเดียว เรียกได้ว่าสามารถหาของกินได้ตลอด 24 ชั่วโมงโดยไม่ต้องแล่นไปที่ห้างอย่างเดียวก็ได้ครับ
ความจริงแหล่งของกินเนี่ยมันแบ่งออกได้เป็น 3 โซนหลักเลยแหละ คือฝั่งราชเทวี-พญาไท ฝั่งสยาม และฝั่งประตูน้ำ เลือกเอาได้สะดวก
ดูๆ ไปแล้ว "SANSIRI ราชเทวี" ตัวนี้ น่าจะเป็นการปูพรมให้กับการมาถึงอีกครั้งของพี่แสนแห่งราชเทวีตัวใหม่ที่น่าจับตามองไม่น้อย
แต่มีเรื่องนึงที่ครุ่นคิดไม่ตกคือ...จะตกตารางเมตรละเท่าไหร่น้าาาา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ