ขอเสียงชาวธนบุเรี่ยน หน่อยฮะ!!! ฮิ้ววววว~~~~
วันก่อนเลื่อนฟีด Youtube ไปเจอคลิปคนญี่ปุ่นพาไปกินกุ้งแม่น้ำพร้อมน้ำจิ้มซีฟู้ด ที่ตลาดสดธนบุรี ถนนบรมราชชนนี
บอกเลยว่าคลิปนี้เรียกน้ำย่อยในกระเพาะผมสุดๆ แล้วก็นึกขึ้นได้ว่า เห้ย เรามันเป็นคนฝั่งธนฯ แท้ๆ ทำไมไม่เคยไปฟร๊ะ!!
จริงๆ หลายๆ คนอาจจะยังไม่รู้จักนะ เพราะที่นี่มันเป็นตลาดเปิดใหม่ฮะ ผมพอทราบๆ ข่าวแต่ไม่ได้แวะไปซักกะที พอเห็นคลิปคนญี่ปุ่นกินแล้วก็ เออ ไปกะเค้าบ้างดีกว่าวุ้ย
ตลาดสดธนบุรี ถนนบรมราชชนนี เค้าอยู่ตรงสาย 2 นี้เองครับ ใกล้ๆ ถ้าขับมาทางเส้นปิ่นเกล้าก็ เลยสายใต้ใหม่แล้วให้ขับตรงไปเลย จะมีป้ายบอกอยู่ ขับตรงไปแล้ว กลับรถตรงสวนฯ ก็ถึงเลยฮะ ตลาดสดธนบุรี มีป้ายอล่างฉ่างเห็นแต่ไกล
โห บอกเลยว่าใหญ่โตกว่าที่คิดไว้แหะ ตัวผมนั้นโบกพี่วินมาฮะ แต่ถ้าใครขับรถส่วนตัวมาไม่ต้องกังวลอะไรนะ ขับเข้าไปในตลาดเค้ามีที่จอดรถให้ ที่จอดรถกว้างขวางเลยครับ
ตลาดนี้เค้าจะแบ่งเป็น 3 โซนใหญ่ๆ คือ โซนร้านรวง (ที่ส่วนใหญ่ก็คือร้านอาหาร) โซนฟู้ดคอร์ท โซนอาหารสดอาหารทะเล โซนผักผลไม้และดอกไม้
บอกเลยว่าของถูกใช้ได้เลยนะ อย่างกุ้งแม่น้ำนี่สดมากๆ มีหลายราคาแล้วแต่ไซส์ครับ บางร้านมีบริการย่างให้ฟรีเลย พร้อมน้ำจิ้ม เห็นปุ๊บท้องร้องเลยยย
กุ้ง หอย ปู ปลา หมึก มีครบ ทั้งสดๆ กลับไปทำอาหารทานที่บ้าน หรือจะจัดให้ร้านปิ้งย่างแล้วแต่เราเลย บางร้านนี่ตั้งขายน้ำจิ้มด้วย 55555 เค้ามีโต๊ะให้นั่งอยู่นะ แต่จะไม่เยอะเท่าโซนฟู้ดคอร์ท เท่าที่เห็นคนก็มาเดินเยอะนะ โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวต่างชาติ
แม้จะมีนักท่องเที่ยวเยอะแต่อาหารก็ขายในราคาธรรมดา-ถูก เลยฮะ ไม่ได้มีการขายราคานักท่องเที่ยวหรือราคาทัวร์แต่อย่างใด
ผลไม้มีเยอะมาก ทั้งผลไม้ไทย ผลไม้นอก สดๆ สวยๆ เค้าคัดมาแล้วนะน้องนะ
เดินทะลุไปอีกล็อค มีผักสดขายด้วย แต่ละร้านบอกเลยว่าเหมือนคัดมาจริงๆ ตลาดสะอาดมาก ไม่มีกลิ่นคาวกลิ่นเหม็นใดๆ ไม่มีขยะด้วย
ตรงล็อคขายผักจะมีขายดอกไม้ด้วยครับ เยอะเลยตรงนี้ มีทั้งดอกไม้จัดเป็นกระเช้า เป็นช่อ หรือดอกไม้ไว้บูชาพระ หรือศาลพระภูมิ ก็มี
ล็อคถัดมา ล็อคนี้เป็นฟู้ดคอร์ท มีร้านอาหารเยอะมาก อยากกินอะไรมีครบครับ ก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกง ราดหน้า หมูกรอบ แซลม่อน เบเกอรี่ ข้าวญี่ปุ่น ฯลฯ มีหมด ล็อคนี้ที่นั่งเพียบ สามารถซื้ออาหารแล้วมานั่งตรงนี้กันได้เลย
เดินข้ามไปฝั่งริมสุด ตรงนี้จะเป็นร้านอาหารละ ยกมาแต่ร้านเด็ดร้านดัง อาทิ สุกี้ตี๋น้อย, Bearhouse, Mikka, GAGA, Kamu Kamu, รสดีเด็ด ฯลฯ แม้แต่วัตสันก็มี อ้อ ลืมบอกว่าทางเข้าเค้ามี Mcdonald drive thru อ้อแล้วเค้ายังมีทั้งร้านสะดวกซื้ออย่างเซเว่น และ ตู้ ATM ด้วยนะ ครบเลย
ที่สำคัญคือห้องน้ำสะอาดมากๆ มาตลาดปวดหนักปวดเบาไม่ต้องอดทนกลับไปใช้ที่บ้านกันอีกแล้ว!!
ใครอยากมาสัมผัสความละลานตา ทั้งของสด ซีฟู้ด ร้านรวง บอกเลยว่าอย่าพลาดฮะ นอกจากจะมีของกินสดๆ ราคาถูกๆ ให้เลือกกินแล้ว บอกเลยว่าตลาดแห่งนี้ยังสะอาดมากๆ อีกด้วย
โดยตลาดสดธนบุรี ถนนบรมราชชนนี เค้าเปิดบริการทุกวัน 07.00-20.00 น.
ใครไปไม่ถูกกดดูพิกัดกันได้เลยฮะ Google maps
หรือสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ Facebook Fanpage : ตลาดสดธนบุรี ถนนบรมราชชนนี Thonburi Market Place 吞武里市场 トンブリマーケットプレイス 톤부리 시장
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ