เมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมาผมนอนเล่นทวิตเตอร์ ไถหน้าฟีดอยู่ดีๆ ก็เจอทวิตน่าสนใจอันหนึ่งครับ เป็นภาพที่เค้าถ่ายริมแม่น้ำ สวยมากๆ บอกว่าที่ตรงนี้เหมาะกับการไปเดทมาก แถวๆ BTS ปากน้ำ นี่เอง
แถมยังมีคนเข้ามารีพลายหรือคอมเม้นท์เยอะมากๆ ว่ามันสวยจริง!! ช่วงเย็นๆ ถ้าโชคดีหน่อยจะได้เจอกับฝูงนากทะเลตัวน้อยมานั่งอาบแดดด้วย แถมยังมีตลาดที่ขายอาหารทะเลถูกมากๆ ยังไม่พอนะ มาตรงนี้ยังมีที่ไปอีกเพียบเลย
เห้ย!! แล้วแบบนี้เราจะรอช้าอยู่ไย ขอไปเที่ยวตามเค้าบ้างละกัน ภารกิจสนองนี๊ด ตามทวิตของผมจึงได้เริ่มขึ้น!! ไม่พอฮะ ไหนๆ ไปเที่ยวแล้วขอทำ Challenge ตัวเองสักหน่อยด้วยการตระเวนเที่ยวปากน้ำ สมุทรปราการแบบOne Day Trip วันเดียวก็เที่ยวได้ไปเลย!!
สมุทรปราการเป็นจังหวัดที่ติดกับกรุงเทพเลยฮะ การเดินทางนั้นง่ายแสนง่ายเพราะตอนนี้รถไฟฟ้าก็ครอบคลุมเส้นทางถึงสมุทรปราการแล้ว จากสยามมาปากน้ำราคาเหมาๆ 59 บาทตลอดสาย แต่แนะนำว่าใครอยากมาเที่ยวแบบเต็มวันอยากแวะหลายสถานีซื้อตั๋ววันไปเลยฮะคุ้มๆ
หรือถ้าขับรถโดยปักพิกัดตรงตลาดปากน้ำ ขับชิลๆ ถ้าการจราจรไม่ได้ติดขัดอะไร ไม่นานก็ถึงแล้ว อย่างวันนี้ผมก็มาด้วยรถส่วนตัวนะ ขับจากลาดพร้าว เข้าเส้นพระราม9 จากต้นทางถึงที่หมายประมาณครึ่งชั่วโมงเท่านั้น
พิกัดแรก "ตลาดปากน้ำ"
ผมมาลงตลาดปากน้ำเป็นที่แรกเพราะจากพิกัดตรงนี้ใกล้กับสถานที่อื่นๆ ที่ผมเช็คลิสต์ว่าจะต้องไปต่อ ตลาดปากน้ำมีของขายเยอะมากครับ โดยเฉพาะอาหารทะเล ที่สดจากเรือ ปลานี่ยังตาใสแจ๋ว แถมราคานี้บอกได้เลยว่าอยากขนกลับบ้านไปสักลังใหญ่ๆ เพราะถูกมากกกกก รอบๆ ตลาดมีร้านรวงพวกของกินมากมายให้เลือกฝากท้อง ใกล้ๆ ตลาดมีที่จอดรถด้วยครับ แต่ดูเหมือนจะไม่พอสำหรับคนที่ต้องการเข้ามาจับจ่ายใช้สอยที่นี่สักเท่าไหร่นะ
จริงๆ ตลาดปากน้ำมีทีเด็ดที่ผมอยากมาตามหานั่นก็คือร้านปลาหมึกย่างน้ำจิ้มสูตรเด็ดที่เหล่ายูทูปเบอร์หลายคนเค้าเคยมีถ่ายกันเอาไว้ แต่ตลาดกว้างเกินกว่าจะหาเจอ มื้อนี้เลยต้องจบที่อะไรง่ายๆ และไปต่ออีกที่แทน 5555
พิกัดที่สอง "หอชมเมืองสมุทรปราการ"
เรียกได้ว่าที่นี่เป็นอีกแลนด์มาร์กใหม่ของเมืองปากน้ำ ที่ไม่ควรพลาดครับ วันที่ผมมาภายนอกมีบางส่วนที่กำลังทำการปรับปรุงอยู่นิดหน่อย แต่โดยรวมก็สวยงามไม่ใช่เล่นครับ มองไกลๆ นี่ก็แอบนึกว่าหอคอย N Seoul Tower ที่เกาหลีซะอีก55555 ช่วงกลางคืนทราบมาว่าเค้าจะเปิดไฟด้วยนะ สวยงามทีเดียวเชียว แต่ผมมากลางวันครับเลยอดเห็นไฟสวยๆ เลย
ด้านล่างของหอชมเมืองสมุทรปราการจะเป็นสวนสีเขียวไดโนเสาร์ให้เราได้นั่งเล่นหรือเดินเล่นสูดโอโซนกัน แถมยังมีไดโนเสาร์ขนาดใหญ่หลายตัวไว้ให้เราได้คอยแชะภาพถ่ายรูปอีกด้วย เข้าไปข้างในหอชมเมืองที่นี่สามารถเข้าชมนิทรรศการได้แบบฟรีๆ ผมก็เลยจัดไปหนึ่งรอบ
เรียกได้ว่าตื่นตาตื่นใจมากๆ เพราะเค้าจะพาเราย้อนกลับไปตั้งแต่ยุคสมัยล่าอาณานิคม ที่เมืองปากน้ำเป็นเมืองปราการสำคัญๆ ในการสู้รบเลยฮะ ทำให้เราทราบที่มาที่ไปของจังหวัด ทั้งในแง่ของเมืองยุทธศาสตร์การรบ เมืองการค้า รวมถึงเมืองที่เกี่ยวเนื่องกับประเพณีและวัฒนธรรมตลอดระยะเวลาราว 2 ชั่วโมง บอกเลยว่าเต็มอิ่มสุดๆ แถววิทยากรแต่ละคนนั้นข้อมูลเป๊ะมากๆ วันไหนว่างๆ บอกเลยว่า "หอชมเมืองสมุทรปราการ" เป็นอีกหนึ่งจุดหมายที่ไม่อยากให้พลาดเลยครับ อ้อ นอกจากนี้ยังสามารถขึ้นลิฟต์ไปชมหอชมวิวเมืองปากน้ำแบบ 360 องศาอีกด้วย
พิกัดที่สาม "ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ"
ทีแรกผมกะจะไปด้วยกัน 5 ที่ครับ โดยจะมีเมืองโบราณ และ สถานตากอากาศบางปู แต่เพลินกับนิทรรศการที่หอชมเมืองฯ นานไปหน่อย เลยต้องตัดสองที่ด้านบนออกและมาจบวันที่ตรงนี้ ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ น่าจะเป็นหนึ่งในสถานที่ราชการไม่กี่แห่งในประเทศไทยที่วิวดี๊ดีที่สุด
ตรงนี้เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ ออกกำลังกาย ชมเรือสินค้า ชมแม่น้ำแบบชิลๆ ยิ่งช่วงเย็นๆ คนคึกคัก สามารถไปหาอาหารทะเลสดๆ มานั่งทานบริเวณนี้ได้เลย ฟินมากๆ แถมเรือสินค้าใหญ่ๆ ที่แล่นผ่านไปผ่านมายังน่าตื่นตาตื่นใจไม่ใช่น้อย เสียดายอย่างเดียวครับคือวันที่ผมมาไม่เจอน้องนากสักตัวเลย 5555 แต่ได้มาเห็นวิวสวยๆ แบบนี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ
แม้วันนี้ผมจะจบทริปได้แค่ 3 สถานที่แต่บอกเลยว่าแค่นี้ก็คุ้มแล้วนะในหนึ่งวัน แล้วแต่ละที่ที่ผมไปเนี้ย มานั่งรถไฟฟ้าลงสถานีปากน้ำ เดินเท่าเอาก็ยังถือว่าชิลอยู่นะครับ แถมตลอดเส้นทางในเมืองปากน้ำ ผมเห็นเค้ากำลังสร้างสกายวอร์คสีเขียว ตลอดทั้งเมืองเลยนะ ในอนาคตถ้าสร้างเสร็จบอกเลยว่าตรงนี้น่าจะเป็นเส้นทางท่องเที่ยวของเมืองปากน้ำอย่างเต็มรูปแบบ ดึงดูดนักท่องเที่ยวได้อีกเพียบแน่นอน
วันนี้เที่ยวกันจนเหนื่อย ขอตัวลากลับเข้าเมืองหลวงอันแสนวุ่นวายก่อน ใครอยากมาตามรอยแนะนำเลยครับ เพราะนอกจากสามที่เที่ยวที่ผมมาแล้ว ที่นี่ยังมีที่ไปอีกเพียบไม่ว่าจะเป็นบางกระเจ้า ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง เมืองโบราณ สถานตากอากาศบางปู พระสมุทรเจดีย์ พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ รวมถึงปราการสำคัญทางประวัติศาสตร์ที่หลงเหลืออยู่ที่นี่อีกด้วย เอาเป็นว่าใครที่อยากไปเที่ยวที่ไหนใกล้ๆ เดินทางไปกลับไม่เหนื่อย แนะนำเลยครับเมืองปากน้ำ สมุทรปราการ รอให้คุณมาสัมผัสกันอยู่นะครับ!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ