วันก่อนลงข่าวเปิดตัวสวรรค์แห่งใหม่ของนักผจญภัย อย่าง "Lost World Adventure Land" ของทาง "โรงแรมเซ็นทารา แกรนด์มิราจ บีชรีสอร์ท พัทยา" ไป แล้วได้รับการตอบรับดีทีเดียว แถมราคาก็ดีงามอีกต่างหาก
นึกขึ้นมาได้ว่าไม่นานมานี้ผมก็เพิ่งพูดถึงโรงแรมธีมอวกาศ ที่ราคาก็ออกจะอวกาศๆ และมีคนสนใจไม่น้อยเหมือนกัน
เห็นได้เลยว่าช่วงนี้โรงแรมที่พักโซนเมืองท่องเที่ยวเขาอาศัยช่วงโควิดระบาด เตรียมพลิกเกมซุ่มสร้างแลนด์มาร์กเจ๋งๆ รอเปิดตัวกันช่วงปลายปีเพียบเลยเนอะ
อย่าง "Lost World Adventure Land" นี่มันดีงามตรงที่สร้างมาเพื่อทุกช่วงวัย ใหญ่โตอลังการ แถมราคาก็ยังดี๊ดีอีกต่างหาก ชวนให้อยากขับรถไปใช้วันหยุดที่นั่นเลย
รายละเอียดของ "Lost World Adventure Land" นั้น เป็นโซนผจญภัยแห่งใหม่ท่ามกลางความตระการตาของป่า สวนน้ำ และสิ่งน่าตื่นตาตื่นใจอีกเพียบ แต่ที่แน่ๆ คือมันเหมาะจะเป็นสถานที่พักผ่อนของทุกครอบครัวจริงๆ
ใครมีลูกหลานวัยกำลังซน คิดว่าพาไปปลดปล่อยพลังกันที่นี่ก็ดีเหมือนกัน เพราะด้านในออกแบบมาเพื่อเด็กๆ โดยเฉพาะ
มีทั้งกิจกรรมในร่มและกิจกรรมกลางแจ้ง นอกจากจะให้เด็กๆ ได้สนุกสนานแล้วยังช่วยเพิ่มทักษะและประสบการณ์การเรียนรู้นอกห้องเรียนแบบใหม่ ที่ส่งเสริมทักษะความคิดริเริ่มสร้างสรรค์และจินตนาการแบบเต็มที่อีกด้วยครับ
หากมาที่นี่ เด็กๆ จะได้ตื่นตาตื่นใจไปกับเส้นทางท่ามกลางธรรมชาติพร้อมการผจญภัยกลางแจ้งของเครื่องเล่น SkyRider ต่อด้วยความท้าทายของ SkyTrail ซึ่งมันดีตรงที่นอกจากจะน่าตื่นเต้นแล้ว ยังช่วยพัฒนาความกล้าในการปีนป่ายผจญภัยบนเชือกของพวกเค้าด้วยนะ ลูกใครชอบปีนป่ายผมว่าถ้าพามาที่นี่ได้ปีนจนคึกแน่ๆ
แต่นอกจากไฮไลต์สองตัวบนแล้ว ที่นี่ก็มีสนามเด็กเล่นที่ประกอบด้วยโซนยิบย่อยอีกมากมายครับ
ไม่ว่าจะเป็นโซนสไลด์เดอร์ โซนแทมโพลีน แพเชือก และโซนหลุมล่าหากระดูกไดโนเสาร์ (อันหลังนี่ขนาดผมยังอยากไปเล่นด้วยเลย 5555) แน่นอนว่าทั้งหมดนี้อยู่ภายใต้การดูแลของพนักงานผู้เชี่ยวชาญที่คอยประจำแต่ละจุดไว้ ไม่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัยของเด็กๆ นะ
ส่วนกิจกรรมในร่มก็น่าสนใจไม่แพ้กัน เพราะทางนี้เค้ายังคงเน้นไปที่การส่งเสริมทักษะความคิดสร้างสรรค์ให้น้องๆ หนูๆ ได้เรียนรู้ผ่านประสบการณ์จริงครับ
มีทั้งห้องเรียนสอนทำอาหารโดยเชฟของโรงแรม กิจกรรมงานศิลปะและงานฝีมือ โรงภาพยนตร์สำหรับเด็ก Kids Cafe กับบรรดาของเล่นเสริมทักษะต่างๆ จำพวกของเล่นไม้และตัวต่อเลโก้ขนาดยักษ์ เรียกได้ว่าให้พวกเค้าได้สนุกสนานไปพร้อมกับการได้รับความรู้และเสริมสร้างพัฒนาการไปพร้อมกันในที่เดียว
อ้อ ลืมบอกว่าคิดส์คลับของที่นี่เค้ามีโซนสำหรับเด็กแต่ละช่วงอายุเลยครับ แล้วก็ยังมี ซูลู แฟมิลี่ เลานจ์ สำหรับลูกค้าที่เดินทางมาพร้อมเด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีด้วย
"Lost World Adventure Land" เป็นส่วนหนึ่งของ "เซ็นทารา แกรนด์ มิราจ บีชรีสอร์ท พัทยา" ซึ่งโรงแรมจะตั้งอยู่บนหาดวงศ์อมาตย์ โซนพัทยาเหนือครับ ถือว่าเป็นรีสอร์ทสำหรับครอบครัวจริงๆ โดยเค้าเปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 09.00 - 18.00 น.
นอกจากนี้บรรยากาศโดยรวมก็ดีมากด้วย เพราะตัวรีสอร์ทอยู่ติดกับชายหาดที่ทอดยาว 230 เมตร แล้วการออกแบบของเค้าก็ต้องยอมรับนะว่าอลังการปลุกจินตนาการไม่น้อย แถมพื้นที่ยังกว้างขวางสุดๆ เล่นได้ทั้งวันไม่ต้องไปไหนอ่ะ
สำหรับลูกค้าของทางโรงแรม บัตรค่าเข้าของเด็กที่มีส่วนสูง 90 ซม. ขึ้นไป ราคา 350 บาท/คน ส่วนเด็กที่มีส่วนสูงต่ำกว่า 90 ซม. เข้าฟรี และผู้ปกครองสามารถเข้าไปในพื้นที่เพื่อดูแลบุตรหลานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
แล้วลูกค้าภายนอกล่ะ? เข้าได้เหมือนกันครับ แต่ราคาต่างกันคือเด็กอายุ 3 - 16 ปี จะอยู่ที่ 850 บาท/คน ส่วนอายุ 16 ปีขึ้นไป คือ 1,000 บาท/คน
แต่...! ผมเพิ่งไปเช็คมา เหมือนว่าช่วงนี้ทางสวนสนุกมีโปรโมชั่นพิเศษสำหรับแขกของทางโรงแรมและบุคคลภายนอกนะ คือค่าเข้าสวนสนุกจะลดเป็นพิเศษ และราคาก็จะแตกต่างกันตามช่วงวัน ยังไงใครสนใจผมแนะนำให้โทรไปเช็คโปรก่อนเผื่อจะเจอช่วงถูกมากๆ จะได้ไปเล่นแบบคุ้มๆ
น่าจะเป็นอีกหนึ่งสถานที่ที่สายแอดเวนเจอร์และบรรดาน้องๆ หนูๆ ห้ามพลาดครับ โซนติดทะเลแบบนี้ บรรยากาศดีมากแบบนี้ ไปวันหยุดหรือวันธรรมดาก็คุ้ม!
เอาเป็นว่าใครที่สนใจ ผู้ปกครองคนไหนอยากพาลูกหลานไปพักผ่อน ผมว่า "Lost World Adventure Land" น่าจะช่วยสร้างประสบการณ์ในการเปิดประตูเข้าสู่โลกแห่งการผจญภัยรูปแบบใหม่ได้อย่างน่าประทับใจแน่นอน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ