ใครคิดถึงบรรยากาศแบบงานวัดไทยๆ ของกินเยอะๆ มีเกมให้เล่น ผมแนะนำให้ลองไปเดินเที่ยวงานวัดใจกลางอโศก อย่าง "Temple Fair" ที่ "Terminal 21" ได้เลยครับ
โดยเฉพาะใครสายกิน แนะนำให้ไปเดินเลยนะ เพราะบอกได้เลยว่ารวมมาให้แบบจุใจ ซื้อกลับไปกินที่บ้านได้เป็นหอบ
อันที่จริงนี่เป็นการกลับมาอีกครั้งของเทศกาลเที่ยวงานวัด ที่ทาง "Terminal 21" จัดขึ้น ให้เราได้เดินเพลิดเดินเพลินไปกับบรรยากาศในความทรงจำเคล้าบทเพลงลูกทุ่งกลางกรุงกันในห้างใหญ่
เพราะก็อย่างว่านะ จะหาเดินงานวัดในใจกลางเมืองนี่มันลำบากไป จะง่ายกว่ามั้ยถ้ายกงานวัดมาไว้ในห้างเสียเลย
อย่างที่บอกไปว่าของกินเยอะมากกกกกก มีร้านค้าเจ้าดังมาออกบูธกันเพียบ และจะเน้นไปที่อาหารไทยและขนมไทยทั้งหลายครับ (แต่ก็มีร้านขายกิมจิด้วยเหมือนกัน!) บางอย่างหากินได้แค่ทางต่างจังหวัดด้วย หาในเมืองกรุงยากไปนิด แต่ที่นี่ก็มีมาจำหน่ายกันนะ
ร้านดังมากมายที่บอกไปก็อย่างเช่นซาลาเปาขนมจีบร้านดังนางเลิ้ง หยกสด บ้าบิ่นสงขลา บัวลอยร้านนานาขนมไทย มีข้าวหลามสูตรบางคนทีด้วยครับ ฯลฯ
พวกร้านปลาส้มดอง กุ้งดอง ปูม้าแกะทั้งหลายก็มีเหมือนกัน สาธยายไม่หมด บอกได้แค่ว่ามาเดินงานเดียวก็อิ่มคุ้มละ
ผมเห็นว่ามีขนมหนวดมังกรสยามมาขายด้วย หาทานยากมากเลย ชี้เป้าเผื่อใครอยากจะลองซื้อหาไปชิมกัน
แล้วก็มีร้านที่ขายพวกงานคราฟต์น่ารักๆ เข็มกลัด สติ๊กเกอร์ต่างๆ กับร้านขายของวัยเด็กด้วย พวกหมากฝรั่งแมวดำ ไข่ไดโนเสาร์อะไรแบบนี้ น่าตำสุดๆ
รวมๆ คือภายในงานมีร้านอาหารมาขายกันเยอะและราคาดีมากครับ อันที่จริงผมมองว่ามันเหมือนงานแฟร์อาหารมากกว่างานวัดอีกแน่ะ
แต่ก็เพราะว่าเค้าจัดธีมงานวัด มันจะพลาดบรรยากาศความเป็นงานวัดไปได้ยังไง
ภายในงานจึงมีกิจกรรมเอาไว้ให้เราได้เล่นกันด้วยครับ ทั้งปาเป้า ปาป๋อง ยิงปืน โยนห่วง วาดรูปเหมือน แถมด้วยการแสดงม่วนๆ ภายในงาน เดินได้ทั้งวันไม่มีเบื่อจ้า
งาน "Temple Fair" จัดขึ้นตั้งเเต่วันที่ 14 - 25 กันยายน 2565 นี้
พื้นที่บริเวณชั้น LG, G และ M ศูนย์การค้าเทอร์มินอล 21 อโศก (งานมีให้ทั้ง 3 ชั้นเลยครับ บอกแล้วว่ามันใหญ่มาก)
แวะไปกิน ไปชิม ไปช้อป ไปเล่นกิจกรรมสนุกๆ กันได้ เดินเที่ยวอย่างเพลิน ห้ามพลาดคร้าบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ