โซนรามคำแหง-กรุงเทพกรีฑา เป็นโซนที่ตลาดแนวราบกำลังแข่งขันกันอย่างดุเดือดจริงเชียว ทาง "ซีเนกซ์ พร็อพเพอร์ตี้" ก็เพิ่งเผยโฉมโครงการเดอะรักษ์ (The RUX) รามคำแหง-กรุงเทพกรีฑา ไปเหมือนกัน
งานนี้ชูจุดเด่นบ้านเดี่ยว 2 ชั้นแนวคิดใหม่ บนความเรียบหรู เพิ่มพื้นที่สระว่ายน้ำส่วนตัว พร้อมเติมเต็มวิถีชีวิตยุคนิวนอร์มัล รองรับทุกเจนเนอเรชั่น ตอบโจทย์เทรนด์ตลาดที่อยู่อาศัยลักชัวรี่แนวราบ ที่มีดีมานต์เติบโตอย่างต่อเนื่องจริงๆ ครับ
สำหรับโครงการ The RUX รามคำแหง-กรุงเทพกรีฑา เป็นบ้านเดี่ยวหรู 2 ชั้น พื้นที่ใช้สอยขนาดใหญ่ โครงการมีพื้นที่รวม 11 ไร่ 1 งาน 18.4 ตร.ว. จำนวน 49 ยูนิต มูลค่าโครงการกว่า 550 ล้านบาท เน้นการออกแบบให้พื้นที่ทุกตารางเมตรสามารถตอบสนองสมาชิกภายในครอบครัวแบบ AII GEN
มาพร้อมกับส่วนกลางสไตล์ New Normal ผสมผสานเรื่องของความสวยงามและความคุ้มค่าไปพร้อมๆ กัน โดยตั้งเป้าขยายกลุ่มลูกค้าในระดับ B+ และแบบบ้านในโครงการก็มีด้วยกันทั้งหมด 3 แบบครับ
แบบบ้าน Brayden และบ้าน Edward มีขนาดพื้นที่ใช้สอย 230 ตร.ม. การออกแบบฟังก์ชันคล้ายกันแต่แบบที่สองจะดีไซน์ให้เป็นเพดานสูง Double volume โปร่งโล่งสบาย บริเวณโถงพักผ่อน ส่วนแบบบ้านที่ 3 อย่าง Shaun เป็นบ้านเดี่ยวขนาดพื้นที่ใช้สอย 145 ตร.ม. และมีสระว่ายน้ำให้ด้วยจ้า โครงการนี้ค่าตัวเริ่มต้นที่ 9 ล้านบาทนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ