สุดปังไปเลยฮะ!! สำหรับทางด้านของ เอสซี แอสเสท ที่ล่าสุดเค้าออกมาเผยยอดขายสรุป 9 เดือนว่าสามารถกวาดยอดไปได้มากถึง 78% ของเป้าทั้งปี!! งานนี้ประกาศลุยอสังหาอย่างต่อเนื่องด้วยการลงทุนพัฒนาธุรกิจโรงแรม เพื่อสร้างกำไรบนน่านน้ำใหม่นอกจากบ้านและคอนโด
เอสซี แอสเสท เผยว่า “ภายใต้ยุทธศาสตร์หลัก คือ เติบโตบนสมรภูมิเดิมและหาโอกาสจากน่านน้ำใหม่ ซึ่งที่ประชุมคณะกรรมบริษัทเมื่อ 29 ก.ย. ที่ผ่านมา ได้มีมติอนุมัติให้บริษัท เอสซี เอ็กซ์เพดิชั่น จํากัด (SCX) ซึ่งเป็นบริษัทย่อย เข้าลงทุนในบริษัท เอฟเจ บีเคเค จํากัด (FJBKK) มีทุนจดทะเบียน 1,420 ล้านบาท คิดเป็นสัดส่วนการถือหุ้น 100% โดยมีวัตถุประสงค์การลงทุนเพื่อพัฒนาธุรกิจโรงแรม เพื่อสร้างกำไรจากธุรกิจบนน่านน้ำใหม่
และในส่วนของภาพรวมของ เอสซีฯ ช่วง 9 เดือนที่ผ่านมาเค้าสามารถทำยอดขายคิดเป็น 78% จากเป้ายอดขายทั้งปีที่ 22,000 ล้านบาท โดยที่ยอดขายรวม 17,182 ล้านบาท เติบโต 7% แบ่งเป็นยอดขายแนวราบ 14,018 ล้านบาท เติบโต 6% และมียอดขายแนวสูง 3,164 ล้านบาท เติบโต 12% สำหรับผลประกอบการไตรมาส 3/2565 บริษัทมียอดขายรวม 5,161 ล้านบาท เติบโต 9% นอกจากนี้สามารถปิดการขาย 3 คอนโดฯ ได้แก่ โครงการเซ็นทริค รัชโยธิน, โครงการแชมเบอร์ส อ่อนนุช และ โครงการเดอะ เครสท์ ซานโตรา หัวหิน
อย่างไรก็ตามนะทางเอสซีฯ เค้ายังได้เผยอีกว่าปีนี้เค้ามั่นใจว่ายังไงยอดขายและรายได้รวมที่ 22,000 ล้านบาท ก็สามารถทำยอดได้ทะลุเป้าอย่างแน่นอน มาจาก ณ 30 กันยายน 2565 บริษัทมีโครงการเพื่อขายทั้งหมด 43 โครงการ มูลค่า 37,500 ล้านบาท แบ่งเป็นแนวราบและแนวสูงในสัดส่วน 66 : 34 และพร้อมเปิด 11 โครงการใหม่ มูลค่ารวม 20,000 ล้านบาท ในไตรมาส 4/2565
และในไตรมาส 4 นี้เค้าจะเริ่มโอนกรรมสิทธิ์คอนโดมิเนียม 3 โครงการ ได้แก่ คอนโด The Crest Park Residences มูลค่า 3,100 ล้านบาท รวมถึงโครงการ SCOPE Langsuan มูลค่า 8,600 ล้านบาท และ SCOPE Promsri มูลค่า 1,100 ล้านบาท ซึ่ง 3 โครงการนี้มียอดขายรอโอน รวมมูลค่ากว่า 5,000 ล้านบาท
Tag : SC Asset |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ