ราคาประเมินที่ดินใหม่ กทม. ปี 66 มาแล้ว โดยกรมธนารักษ์ให้เริ่มใช้ 1 ม.ค.66 ครับ
งานนี้ทางฝั่งของย่านศูนย์กลางธุรกิจทั้งหลายในกรุงเทพฯ อย่างเพลินจิต แยกราชประสงค์ ราชดำริ พระราม 1 สยามสแควร์ ขยับไปอยู่ที่ ตร.ว.ละล้านแล้ว เทียบประเมินเก่า 9 แสน ห่างราคาตลาด 3 เท่า
เห็นจากทางฐานเศรษฐกิจบอกว่าในอนาคตพื้นที่ใจกลางเมืองย่านศูนย์กลางธุรกิจนี้ก็อาจจะมีพิจารณาปรับราคาประเมินใหม่ด้วย ซึ่งอาจจะวิ่งไปแตะที่ 2 ล้านบาทต่อตารางวาก็ได้ด้วยเหมือนกันครับ แต่ในเขต กทม.นั้นถือว่าปรับขึ้นไม่มากเฉลี่ย 2.69% ที่ปรับขึ้นน้อยแบบค่อยเป็นค่อยไป
แต่แน่นอนว่าการปรับขึ้นของราคาประเมินปีหน้าคงจะกระทบสวนกล้วยสวนมะนาวทั้งหลายแน่นอน เพราะถ้าปล่อยที่ดินร้างติดต่อกัน 3 ปี และเข้าสู่ปีที่ 4 เจ้าของที่ดินต้องเสียภาษีมากขึ้นถึง 3% ของมูลค่าราคาประเมินครับ ต้องอาศัยช่องว่างมาปลูกพืชเกษตรเพื่อเสียภาษีที่ดินในอัตราเกษตรที่ 0.01% แทน
แต่ต่างจากแลนด์ลอร์ดทั้งหลายคือ เห็นว่าในส่วนของประชาชนทั่วไปที่มีที่อยู่อาศัยนั้นจะไม่กระทบอะไรมากนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ