รีแอคชั่นแวบแรกที่เห็นภาพคือ เอ๊ะ เค้กเหรอ?
พอลองดูดีๆ เมืองหรือเปล่า?
แต่ว่าที่ไหนได้ ไม่ใช่ทั้งเค้กและเมือง เพราะมันคือ "เรือสำราญ" ลำใหม่ สุดล้ำ นามว่า "ไอคอน ออฟ เดอะ ซีส์ (Icon of the Seas)"
เป็นเรือสำราญที่หน้าตาชวนตะลึงมาก เพราะเหมือนกับยกเมืองๆ หนึ่งมาตั้งไว้บนเรือให้เป็นเมืองเคลื่อนที่เลย แล้วรู้หรือไม่ว่าเรือลำนี้สูงถึง 20 ชั้น!
สำหรับ "Icon of the Seas" เป็นเรือลำใหม่แกะกล่องจากทาง "Royal Caribbean International" บริษัทเดินเรือสำราญสัญชาติอเมริกัน-นอร์เวย์ ที่กำลังสร้างให้เรือลำนี้เป็นเรือสำราญขนาดใหญ่ที่สุดในโลก
ใหญ่เบิ้มขนาดนี้บอกเลยว่าน้ำหนักโดยรวมอยู่ที่ 250,800 ตัน และความยาวอยู่ที่ 365 เมตร ก็คือยาวกว่าสนามฟุตบอล 3 สนามรวมกันซะอีก!
ภายในตัวเรือมีห้องพักกว่า 2,805 ห้อง และสามารถบรรทุกผู้โดยสารได้ 7,800 คน ลูกเรืออีก 2,350 คน รวมๆ ก็คือสามารถจุผู้โดยสารได้สูงสุดถึง 10,000 คน!
อย่างที่บอกไปว่าสูงถึง 20 ชั้น แน่นอนว่าต้องอัดแน่นในเรื่องของความบันเทิง เพราะมีสวนน้ำและสวนสนุกโซนต่างๆ ให้บริการบนเรือถึง 7 แห่งด้วยกันครับ
ถือได้ว่าเป็นสวนน้ำและสวนสนุกกลางทะเลขนาดมหึมาเลยก็ว่าได้ นอกจากเคลื่อนที่ได้แล้วยังเด่นสุดๆ ด้วยสไลเดอร์ที่มีความใหญ่เป็นอันดับต้นๆ ของโลก
ในเรื่องสระว่ายน้ำก็จะมีสระ Hideaway เป็นรูปแบบของการรวมบรรยากาศบีชคลับจากทั่วโลกมาไว้ในที่เดียว และสระว่ายน้ำ Infinity แบบลอยฟ้า Aqua Dome พื้นที่พักผ่อนเงียบสงบ และ Chill Island เกาะจำลองมาพร้อมสระว่ายน้ำสำหรับสายชิล
ข้อดีของสระพวกนี้คือเราจะได้วิวมหาสมุทรได้ทั้งวัน เบื่อเล่นน้ำแล้วก็มี Swim & Tonic ที่เป็นบาร์ในสระว่ายน้ำ ช่วยสร้างประสบการณ์ที่แตกต่าง รวมถึง Central Park บริเวณโถงกลางของเรือเพื่อชมสีเขียวธรรมชาติหย่อนใจด้วย
นอกจากนี้พวกโชว์แสงสีเสียง เครื่องเล่นสุดหวาดเสียว มุมถ่ายรูป มุมเดิน มุมช้อปก็มีให้มากมายครับ
เรือสำราญ Icon of the Seas จะเป็นลำแรกในสามลำของโครงการ Icon Class จากทาง "Royal Caribbean International" ที่น่าสนใจคือใช้เทคโนโลยีที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมในการต่อเรือด้วยนะ
อย่างลำนี้ก็ใช้พลังงานจากก๊าสซึ่งเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม รวมถึงนวัตกรรมเครื่องยนต์รุ่นใหม่ มีตัวดักไอเสียที่ระบบการปล่อยของเสียสู่อากาศ ดักจับไอเสียในปล่องควันก่อนปล่อยสู่ภายนอก รวมถึงนวัตกรรมเพื่อลดแก๊สเสียต่างๆ อีกมากมาย
เรือสำราญประหนึ่งเมืองแห่งสวนน้ำเคลื่อนที่นี้ จะแล่นจากไมอามี ทางตะวันออกเฉียงใต้ของรัฐฟลอริดาในอเมริกา โดยมีกำหนดเปิดใช้บริการวันที่ 27 ม.ค. 2024 หรือก็คืออีก 2 ปีข้างหน้านี้แล้ว
ไปเช็คมาเห็นว่าเริ่มมีให้กด book แล้วนะ เป็นตั๋วแบบ 7 คืน
เลือกได้ว่าจะล่องเรือฝั่ง Eastern Caribbean หรือ Western Caribbean ราคาต่อคนอยู่ที่ $981 - $1341 แล้วแต่แพ็คเกจ
ใครอยากสัมผัสประสบการณ์หาดสวรรค์บนเรือลำใหญ่ก็เก็บตังค์รอได้เลยพี่น้อง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ