หลายคนถามมานะครับ ว่าจะตกแต่งยังไง ตกแต่งอย่างไรให้สวย และดูดีแบบว่าไม่ต้องไปเสียเงินจ้างมัณฑนากรหรือสถาปนิก
โดยส่วนตัว ผมก็คิดนะครับว่ามันน่าจะมีวิธีการอะไรบางอย่าง ที่สามารถมาแนะนำแฟนๆชาวดอยกันได้เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยให้นำไปใช้กัน ก็เลยลองไปหางานเก่าๆ แล้วลองเอามาเล่าเรื่องให้ชาวเราได้ดูได้ชมกันConcept (แนวคิด) ซึ่งคำว่าแนวคิดนี้ มันเป็นไปได้ในหลายๆมิติ แต่อยากจะพูดถึงกรณีการตกแต่งคอนโดสั้นๆ ชัดๆเลยว่า แนวคิดในที่นี้หมายถึง “สไตล์” แบบไหนที่เราอยากได้ แบบไหนที่เราอยากจะมี หรืออยากจะอยู่ ซึ่งคนส่วนใหญ่ทั่วๆไป มักจะหลงทางคือ แบบว่าชอบไปหมด อินไปหมด เห็นอะไรก็สวยทุกอย่าง ชอบแบบโน่น เอาแบบนี้ซึ่งบางคนอาจจะบอกว่าก็มิกซ์แอนด์แมทซ์ (Mix and match) ไง ผมก็จะบอกว่ามั่วไปหมดไงคร้าบบ
แหมๆๆ ก็บอกแล้วว่าทีละขั้นๆ ก็ข้ามสเตปกันแต่แรกเลยนะฮะ ดังนั้นสำหรับมือใหม่อยากจะแต่ง อยากจะแนะนำก่อนเลยครับว่า เลือกซักทางว่าจะไปทางไหน อย่ารักพี่เสียดายน้อง เหยียบเรือสองแคม สองรัก ฯลฯ แล้วเราจะเริ่มต้นกันอย่างมั่นคงได้ในสเตปต่อไป
จะ นำสมัย(Modern) ร่วมสมัย(Contemporary) หรือย้อนยุค(Classic) จะมินิมอล(Minimal style) แมกซิมอล (Maximal style) ก็ไปซักทางนะครับแต่นอกจากเรื่องสไตล์แล้วนะครับ แนวความคิดที่เรานำมาใช้ก็อาจจะเป็นแนวคิดอื่นๆก็ได้ เช่น แนวคิดแบบไทย(Thai style concept) , แนวคิดแบบสีขาว ( white concept) , แนวคิดแบบรักโลก (eco concept) , แนวคิดแบบสีสันสดใส (vivid concept) จะแนวคิดแบบไหนๆ ก็เป็นไปได้หมดนะครับ แค่เอาให้ชัดและไปให้สุดเท่านั้นเอง
Credit : www.medesign.co.th
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ