ผมชอบกลยุทธ์บุกโรงพยาบาลของ ‘น้องอุบลพรรณ’ นะครับ (ขอเรียกน้อง เพราะในไทย อายุน้อยกว่าผม) ตอนนี้สาขาในโรงพยาบาลน่าจะถึง 20 สาขาแล้วมั้ง
1. ค่าเช่าน่าจะถูกกว่าในห้าง
2. สินค้าของ ‘อุบลพรรณ’ เหมาะกับโรงพยาบาลมาก ซื้อแล้วทานง่าย สะดวก คนที่มาหาหมอถ้าจะหาอะไรรองท้องก็คงไม่ได้อยากทานอะไรอลังการ เอาแค่พออิ่มๆ เร็วๆ สะดวก
3. คู่แข่งไม่เยอะเหมือนในห้าง
4. สามารถทำการตลาดกับโรงพยาบาลได้ด้วย เช่น มาตรวจสุขภาพ ก็แถมคูปองไป 100 นึง ซึ่งพอมาซื้อก็เกินอยู่ดี ต้องเพิ่มตัง
5. ราคาของ ‘อุบลพรรณ’ ถึงจะไม่ได้ถูกมาก แต่ก็ไม่แพงเกินไป ชอบทำโปรฯ บ่อยๆ ด้วย
6. ทุกวันนี้โรงพยาบาลเปลี่ยนไปมาก มีพื้นที่สำหรับร้านค้า ร้านอาหาร เข้ามาเยอะขึ้น ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี เพราะในโรงพยาบาลไม่ได้มีแค่คนป่วยที่นอนพัก ญาติที่มาด้วย หรือ คนที่ไม่ได้ป่วยมาก เวลามารอพบหมอ ก็อาจจะเบื่อๆ สามารถเดินเล่นได้ และบางทีผู้ป่วยบางคนก็อาจจะเบื่อนอนอยู่ในห้องนานๆ อยากออกจากห้องมาเปลี่ยนบรรยากาศบ้าง
จริงๆ ‘นางเงือก’ ก็มาเปิดหลายโรงพยาบาลแล้ว ประสบความสำเร็จดี ตอนนี้เริ่มเห็น ‘พี่เอริค ครัวซองต์’ ก็มาแล้วนะ ในรูปคือ มาประจันหน้ากัน 3 ร้านเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ