ก่อนปี 2554 ผมเข้าไป Sales Gallery ที่โครงการนี้ถึง 4 รอบ ตั้งแต่ Pre-Sale จนกระทั่งสร้างเสร็จพร้อมอยู่ แต่สุดท้ายก็ตัดใจไม่ซื้อ ทั้งที่ หม่าม้า ยุหลายรอบมาก เหตุผลก็เพราะผมอยู่นนทบุรีแล้ว อยากได้คอนโดในกรุงเทพฯ ใจกลางเมืองมากกว่า
แต่พอมหามวล ‘น้องน้ำ’ ถล่มประเทศในปี 2554 นนทบุรี ท่วมทั้งจังหวัด ‘ยกเว้น’ หน้าบ้านผมและ Supalai Park ติวานนท์ แห่งนี้นี่เอง เป็นไข่แดงตรงกลางที่ไม่ท่วม [และหวังว่าปี 2565 นี้ก็จะไม่ท่วมนะ]
ท่ามกลางความรู้สึกโชคดีนี้ ก็พบว่าคอนโดโกวศุโครงการนี้ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า แม่ค้าหลายคนที่อยู่ตลาดท่าน้ำนนท์ที่โดนผลกระทบน้ำท่วมทั้งบ้านและตลาด ได้เข้ามาซื้อคอนโดที่นี่กันเพียบไปหมด ราคาถูกอัพขึ้นไปพอสมควรในช่วงนั้น กลายเป็นหาซื้อห้องกันให้คึกคัก โดยเฉพาะแบบ 2 ห้องนอน เพราะราคาไม่แพงมากด้วย
หม่าม้า มาบอกกับผมว่า “บอกแล้วววววว ให้ซื้อไว้”
แต่ผมก็ยังคิดเหมือนเดิมนะว่า ก็บ้านผมอยู่ตรงนี้ ยังจะซื้อทำไมนะ ไม่รู้ว่าทุกวันนึ้ราคาเป็นอย่างไรบ้าง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ