8 ปี แล้วสินะ .... จำได้ว่าตอนนั้นมีเคอร์ฟิว ผมกับคุณออมนัดกันออกจากบ้านตอนตี 5 มุ่งหน้าไปตึก Q House ตรงหัวมุมถนนสาทร โดยมีเป้าหมายคือ 333 Riverside อาคารคู่นี้นี่เอง
ผม 2 คนไปถึงประมาณตี 5 ได้คิวที่ 9 โดยมีคุณป้านั่งต่อจากผมเป็นคิวที่ 10 เรานั่งกันบนพื้นอยู่หน้าออฟฟิศสำนักงานขาย คุณป่ารำพึงกับผมว่า
"ไม่น่าเชื่อนะว่าการมาจองซื้อห้องราคา 10 ล้าน ป้าจะต้องมานั่งรอที่พื้นแบบนี้"
ผมทั้งสงสารทั้งขำเล็กๆ เพราะป้าแกก็พูดพร้อมกลั้วหัวเราะเช่นกัน นั่นสิ ทำไมเราต้องทำกันขนาดนั้นด้วย
คุณป้าจองห้องแบบ 2 ห้องนอน วิวรัฐสภา เบอร์ 12 ห้องเทพ จำได้ว่าห้องนี้บวกกันระดับ 2 ล้าน! แต่ป้าแกซื้อให้ลูกชายที่ทำงาน SCG (แกว่างั้นนะ)
ส่วนผมกับคุณออม จองอาคาร A วิวแม่น้ำ แบบ 1 ห้องนอน ได้ชั้น 30 ห้องนึงให้แม่ยายคุณออม ห้องนึงผมจองให้เพื่อน
ใช่แล้ว! ผมไม่ได้จองให้ตัวเองด้วยซ้ำ!
ผมไปเพราะคุณออมชวน และผมก็อยากไปเสพบรรยากาศสนุกๆ ด้วย
ทุกวันนี้ แม่ยายคุณออม ยังเก็บห้องนี้ไว้ ทุกครั้งที่มากรุงเทพฯ ก็จะมาพักที่นี่ แกชอบมาก ไม่ยอมขายเลย ทั้งๆ ที่ตอนแรกกะว่าจะแค่เก็งกำไร
ส่วนเพื่อนผมขายดาวน์ไปหลังจองได้ 2 ปี ได้กำไรมาประมาณ 4 แสนบาท แต่ตอนหลังก็เสียดายเช่นกันที่ไม่เก็บไว้
333 Riverside เป็นคอนโดที่สวยมาก งานดีสไตล์ LH เรียบแต่หรู ผมเคยไปเยี่ยมชมตอนโครงการแล้วเสร็จ รู้สึกเหมือนไปโรงแรมเลย
ทุกครั้งที่ผ่านบางโพหรือมองวิวแม่น้ำจากฝั่งธนฯ ทีไรก็อดคิดถึงเรื่องราวคราวนั้นไม่ได้
8 ปีแล้วนะเห้ย!!!!!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ