ในฐานะแฟนบอลหงส์แดงเข้าเส้น ขอแวะไปวิเคราะห์เรื่อง FSG จะขายสโมสร Liverpool [ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ] แต่ขอมองในแง่ของการลงทุน นักลงทุนเค้าไม่ได้มองแค่ว่าขายได้เท่าไหร่ แต่เค้าต้องมองด้วยว่าขายเเล้ว ‘เอาเงินไปทำอะไรต่อ?’
ถ้าเรามองเรื่องนี้เป็นการลงทุน การที่นักลงทุนจะขายทรัพย์สินเดิมออกไปทั้งหมด จะต้องมี 2 เหตุผลหลัก
1. เค้าต้องคิดว่าทรัพย์สินที่จะขายออกไปจะไม่มีมูลค่าที่สูงกว่านี้อีกแล้ว
2. เค้าเจอทรัพย์สินที่จะให้ผลตอบแทนที่มากกว่าทรัพย์สินเดิมที่มีอยู่
มาวิเคราะห์กันทีละข้อ
ข้อ 1 Liverpool จะมีมูลค่าไม่มากกว่านี้หรือไม่? บางคนบอกว่าผ่านจุดสูงสุดไปแล้ว ตอนได้ครบทุกแชมป์ นักเตะเริ่มโรยรา
ก่อนอื่นต้องคิดก่อนว่า ความสำเร็จเป็นปัจจัยเดียวที่จะสะท้อนมูลค่าของสโมสรหรือไม่ คำตอบคือ ไม่ใช่ เพราะไม่เช่นนั้น แมนฯยู คงไม่มีมูลค่าเพิ่มขึ้นมาตลอด 10 ปีให้หลัง ที่ทีมไม่ประสบความสำเร็จมากนัก ประวัติศาสตร์ แฟนบอล การตลาด ล้วนเป็นอีกพื้นฐานที่จะบอกถึงมูลค่าของสโมสร
อีกประการก็คือ ตอนนี้ Liverpool ก็ยังไม่ได้ตกต่ำขนาดนั้น แค่กำลังผลัดใบ ผลัดรุ่น นักเตะ แนวทางการทำทีมของ JK ยังชัดเจน ยังคาดหวังความก้าวหน้าได้มากกว่าความล้มเหลว
ดังนั้น การคิดว่า Liverpool จะไม่มีมูลค่าสูงไปกว่านี้แล้ว ไม่น่าจะเป็นเรื่องจริง
ทีนี้ต้องไปดูข้อ 2
ข้อ 2 FSG จะเอาเงินไปลงทุนกับทรัพย์สินอื่นที่ให้ผลตอบแทนมากกว่า ถ้าจะให้ Scope ลงไปกว่านี้ก็ต้องเป็น ทีมกีฬา ด้วย เพราะกลุ่มทุนนี้เค้าถนัดบริหารทีมกีฬา
ถ้าเป็นทีมกีฬาใน อเมริกา ผมขอออกตัวก่อนว่า ‘ไม่รู้จัก’ เลย แต่อย่าลืมว่า FSG เป็นเจ้าของทีมเบสบอลถึง 2 ทีมในอเมริกาอยู่แล้วนะ
ถ้าเป็นทีมฟุตบอลในยุโรปเหมือนกัน ขอบอกว่า ‘ไม่มี’ ทีมไหนที่น่าลงทุนมากกว่า Liverpool ที่ถืออยู่แล้ว ไม่ใช่ว่า Liverpool คือ ทีมที่ดีที่สุด แต่ลองกวาดตาไปดูทีมอื่นสิ
เรอัล มาดริด บาร์เซโลน่า ทีมจาก สเปน ไม่สามารถ takeover ได้ด้วยกฏระเบียบในประเทศเค้า เช่น เดียวกับ เยอรมัน ที่ไม่สามารถแตะต้องทีมอย่าง บาเยิร์น ดอร์ทมุนด์ ได้ พวก อิตาลี หนี้ท่วมกันบาน แถมลดความนิยมลงไปมาก
ไม่มีที่ไหนน่าสนใจไปกว่าในอังกฤษอีกแล้ว
แมนฯ ซิ เป็นของ ท่านชีค แมนฯ ยู ก็ของอเมริกัน ทีมใหญ่ที่เหลือล้วนมีเจ้าของเป็นเศรษฐี
ต้องบอกว่า ไม่มีทีมไหนที่มีประวัติศาสตร์ระดับเดียวกับ Liverpool และน่าลงทุนอีกแล้ว
ดังนั้น ถ้า FSG อยากจะลงทุนในรูปแบบเดิม การถือ Liverpool ต่อ คือ ทางเลือกที่ดีที่สุด
สรุปก็คือ ผมเชื่อว่า FSG น่าจะขายหุ้นออกไปบางส่วนมากกว่าขายทั้งสโมสร เพราะทีมกำลังต้องการการผลัดใบ ต้องลงทุนซื้อนักเตะเพิ่ม การขายหุ้นจึงเป็นการลดภาระในการควักเงินสดของตัวเองออกมาได้ดีที่สุด
ไม่มีใครอยากขาย ‘ไข่ทองคำ’ ออกไปทั้งหมดหรอก
ปล. สรุปพรุ่งนี้ประกาศขายทั้งสโมสร … เพล้งงงง
ปล. นี่เพจคอนโดเหมือนเดิมนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ