BTS : อุดมสุข / ปุณณวิถี /
23 Nov 2022 17:34Mixed-use อีกตัวในย่านสุขุมวิทที่น่าจับตามองเป็นพิเศษ คืองานช้างของ MQDC อย่างโครงการ "CLOUD 11" นี่แหละครับ
ไม่น่าเชื่อว่าย่านปุณณวิถีจะกลายเป็นวงศ์วานว่านเครือของอาณาจักร MQDC ที่นับวันยิ่งใหญ่โตอลังการขึ้นไปทุกที
อาณาจักร mixed-use ของเค้าในย่านนี้ถือว่ามาเพื่อเปลี่ยนภาพทำเลให้ทันสมัยมากขึ้นจริงๆ
แล้วที่ผมชอบคือโครงการทั้งหมดล้วนแล้วแต่ไม่ไกลรถไฟฟ้า นับว่าเป็นการเปลี่ยนภาพของชุมชนดั้งเดิม ให้กลายเป็นศูนย์กลางนวัตกรรมย่านสุขุมวิทเลยก็ว่าได้
"CLOUD 11" เป็นโครงการขนาดใหญ่บนที่ดินแปลงใหญ่มากกกกของ MQDC
ใหญ่ขนาดไหน ดูได้จากขนาดที่ดินครับ ปาเข้าไป 27 ไร่แน่ะ
ที่ตั้งโครงการไม่ต้องเข้าซอยให้ลำบากยุ่งยาก เพราะตั้งติดถนนสุขุมวิท แถมหน้าโครงการยังเป็นบันไดทางขึ้น Skywalk ที่สามารถเดินไปถึง BTS ปุณณวิถีได้
หรือจะเดินเลียบถนนต่อไปอีกฝั่งก็ถึง BTS อุดมสุขแล้ว นับว่าอยู่กลางๆ ระหว่างทั้งสองสถานี แต่พื้นที่ไม่ไกลกันมากเพราะเดินได้สะดวกครับ
"CLOUD 11" มาเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของย่านนวัตกรรม "Bangkok Cybertech District" อันที่จริงก็เป็น WHIZDOM 101 เฟส 2 นั่นแหละ ตอนนี้กำลังเริ่มต้นก่อสร้างแล้วด้วย
รูปแบบโครงการนี้เป็นตึกสูง 23 ชั้น + ชั้นใต้ดิน 3 ชั้น แบ่งออกตามนี้
ทาวเวอร์ทั้ง 4 จะเชื่อมกันเป็นอาคารเดียวกัน แล้วเว้นพื้นที่ตรงกลางเอาไว้เป็นพื้นที่เปิดโล่ง เหมือนกำแพงไม่ก็สนามฟุตบอลประมาณนั้นเลยนะ
เป็น Mixed-use ที่มีทั้งส่วนของอาคารโรงแรม ภัตตาคาร ร้านค้าพาณิชย์ สำนักงาน และมีพื้นที่ของโรงเรียนนอกระบบด้วยครับ
แต่แน่นอนว่าที่นี่ต้องเน้นไปที่การรวมองค์กรนวัตกรรมอยู่แล้วล่ะ ตอนเราไปที่ True Digital Park ก็จะเจอนวัตกรรมแปลกตาต้อนรับกันตั้งแต่ส่วนของทางเข้าเลยใช่มั้ย ผมคิดว่าที่ "CLOUD 11" เองก็น่าจะไม่น้อยหน้าเหมือนกันนะ
พูดง่ายๆ ก็เหมือนกับเป็นการขยายเพิ่มออกมาจาก True Digital Park นั่นเอง แต่หลังสร้างเสร็จเปิดให้ใช้บริการน่าจะพรีเมียมสุดๆ ทีเดียว
สำหรับคนที่ใช้รถยนต์ก็สามารถเข้า-ออกได้จากถนนสุขุมวิทเลยครับ ข้อดีคือโครงการติดถนนใหญ่แถมเป็นถนนสายหลัก การเดินทางเข้าเมืองไปทางฝั่งอโศกหรือสยามก็ทำได้ง่าย
แต่แน่นอนว่าอาจจะต้องเผชิญกับปัญหารถติดเสียหน่อย แถมโซนนี้มีเมกะโปรเจ็คเข้ามาเสริมทัพอีกหลายตัว บวกพลังจาก Bangkok Mall เข้าไปอีก น่าจะทำให้ปริมาณรถเยอะขึ้นกว่าเดิมแน่ครับ
แต่การใช้บริการรถสาธารณะก็นับว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ตอบโจทย์นะ
เพราะด้วยความที่ตัวโครงการติดกับถนนใหญ่ มันเลยทำให้สามารถเรียกหา Taxi หรือวินมอเตอร์ไซค์ได้ง่าย เท่าที่เห็นคือมีวิ่งผ่านไปผ่านมาตลอด
รถประจำทางเองก็มีหลายสายที่วิ่งอยู่บนถนนสุขุมวิทเส้นนี้ครับ หาง่ายโดยเฉพาะช่วงเวลาเร่งด่วน
แต่ที่สำคัญเลยคือมีรถไฟฟ้าหนุนอยู่สองสถานี แม้จะไม่เรียกว่าติด แต่ก็ยังนับว่าเป็นระยะทางที่เดินได้ แถมถ้ามาจากฝั่ง BTS สถานีปุณณวิถี หน้าโครงการจะมี Skywalk ให้เลย เดินหลบแดดหลบฝนกันตรงนั้นได้
แต่ถ้าเป็น BTS สถานีอุดมสุขจะใกล้กว่า แต่ต้องเดินบนถนน แต่ตัวถนนก็สะอาดดีไม่มีหลุมบ่อ ถือว่าเดินสะดวกทั้งสองทางนะครับ
"CLOUD 11" วางแพลนเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการในปี 2568 ถ้าสร้างเสร็จเมื่อไหร่ เหล่าพนักงานบริษัทผู้หิวโหยในย่านนี้ น่าจะมีที่พึ่งพิงให้หาข้าวกินในเวลากลางวันกันเพิ่มขึ้นอีกแห่งแน่ละ
โครงการแบบนี้เป็นเหมือนกับการสร้างแลนด์มาร์กให้กับย่านเหมือนกัน เพราะจะทำให้มีความสะดวกสบายที่เข้าถึงได้ง่ายขึ้น
ยิ่งไปกว่านั้นอิงจากโครงการดั้งเดิมในอาณาจักร MQDC แล้ว ด้านในมักจะมีอะไรที่ค่อนข้างหลากหลาย และเป็นแหล่งรวมนวัตกรรมใหม่ๆ ที่คิดค้นออกมาเพื่อตอบโจทย์เทรนด์ยุคนี้และเพื่อคนในชุมชนเหมือนกัน
ดังนั้นส่วนตัวผมเลยแอบอิจฉาคนที่ซื้อคอนโดอยู่โซนนี้นิดหน่อย เพราะอยู่ย่านนี้แล้วก็ไม่ต้องเดินทางไปไหนไกลเลย แหล่งเอนเตอร์เทนต่างๆ มันรวมอยู่ในพื้นที่หมดแล้ว
ถือว่าเป็นวงจรการใช้ชีวิตที่ครบจบในตัว ตอนนี้ว่าอลังการแล้ว ในอนาคตจะยิ่งอลังการขึ้นกว่าเดิมแน่ๆ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ