ชอบมาดูบ้านราคาแบบนี้ 49 ล้านอัพ! เพราะชีวิตจริงคงไม่มีโอกาสได้อยู่ บ้านแพงเค้าต้องเป็นแบบนี้แหละ ผมชอบสีเขียวในโครงการมากๆ ร่มรื่น ชอบความ Double Front หลังบ้านไม่ติดใคร ชอบห้องน้ำ อลังการทุกห้อง
นี่คือ Park Heritage พัฒนาการ เท่าที่รู้
- ทำเลอยู่ใน ‘ซอยพัฒนาการ 20’ เดินทางสู่ทองหล่อได้ไม่ไกล
- ทั้งโครงการมี 32 หลังคาเรือน
- ซึ่งทั้ง 32 หลังคาเรือน ยังเเบ่งเป็น 4 Cluster ย่อยอีก เพื่อความเป็นส่วนตัวเพิ่มไปอีก
- มี 3 ขนาด S 3 หลัง , M 18 หลัง และ L 11 หลัง
- บ้านตัวอย่างมี 2 แบบ M และ L
- M ที่ดินประมาณ 72-100 ตร.วา พื้นที่ใช้สอย 568 ตร.ม. เริ่ม 59 ล้านบาท มี 4 ห้องนอน 4 ที่จอดรถ (EV Charger) สระว่ายน้ำ 7.7 เมตร
- L ที่ดินเริ่มต้น 98 ตร.วา พื้นที่ใช้สอย 778 ตร.ม. เริ่ม 85 ล้านบาท มี 4 ห้องนอน 5 ที่จอดรถ 2 EV Charger
- ทุกหลังเป็นแบบ Double front หลังบ้านไม่ชนกัน
- โครงการนี้เป็นการร่วมมือกันระหว่าง สัมมากร กับ Asset Pro
- ความคาดหวังของโครงการคือ การให้ Park Heritage เป็นบ้านจากรุ่นสู่รุ่น (timeless) สไตล์บ้านเป็นแบบ modern classic
- Concept อีกอย่างก็คือ การออกแบบให้ ‘ถ่ายรูปมุมไหนก็สวย’ อันนี้การันตีโดย ‘คุณตุลย์’ Leica Thailand Ambassador และนายกฯ สมาคมถ่ายรูปแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ที่เข้ามาลองถ่ายรูปในโครงการ
- ไม่บรรยายละ เข้ามาดูเองดีกว่า ถ้ากระเป๋าตังพร้อม อาจจะได้บ้านใหม่ไม่ยาก!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ