จะมีบ้านทั้งทีก็ต้องเลือกบ้านที่ดีทั้งกับเราแล้วก็คนรุ่นต่อไปด้วยเนอะ เพราะตอนนี้โลกเราก็ร้อนขึ้นทุกวัน ถ้าจะเริ่มใส่ใจโลกก็ต้องเริ่มจากบ้านที่อยู่อาศัยของเราเนี่ยแหละ
“SENA” เป็นอีกค่ายที่ใส่ใจวิกฤติพลังงาน-สภาวะโลกร้อน และหาแนวทางมาดูแลผู้อยู่อาศัยตลอด ซี่งได้ปรับกลยุทธ์ใหม่ในปี 66 เดินหน้าเป็น “AN ESSENTIAL LIFELONG TRUSTED PARTNER” พร้อมพัฒนาธุรกิจอย่างยั่งยืนและเคียงข้างคุณไปตลอดทุกช่วงของชีวิต ล่าสุดก็ยังไปควงพันธมิตร “HANKYU HANSHIN PROPERTIES” มาร่วมกันคิดสะท้อนมุมมองเพื่อพัฒนาต่อไปด้วย
โดยดึง Know-how Geo Fit+ มาประยุกต์ใช้เพื่อจัดการใช้พลังงานในบ้านได้ดีขึ้น ชูโมเดล “SENA HHP ZERO ENERGY HOUSE” นวัตกรรมบ้านพลังงานเป็นศูนย์ มุ่งขับเคลื่อนธุรกิจสู่ความยั่งยืน ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ผู้อยู่อาศัย
เห็นว่าจะมีการนำร่องที่ 2 โครงการต้นแบบ บ้านเดี่ยว เสนา แกรนด์โฮม บางนา กม.29 และคอนโดมิเนียม (ที่กำลังอยู่ในช่วงพัฒนาโครงการ) ด้วยการปรับฟังก์ชั่นและใส่ใจในรายละเอียดเพื่อรักษ์โลกแบบครบวงจรมากขึ้น พร้อมร่วมมือกับ Chula Unisearch ในการศึกษาและรับรองผลเพื่อนำไปสู่การพัฒนาบ้านต้นแบบ เตรียมไปยลโฉมกันได้ในปี 66 ข้างหน้านี้
ผมว่าถือเป็นอีกขั้นของการอยู่อาศัยที่ทางเสนาเค้าใส่ใจจริง ๆ เพราะเค้ายังใช้ Concept “SENA SMART COMMUNITY” ที่ประกอบไปด้วย 5 มิติในการพัฒนาที่อยู่อาศัยของเค้าด้วย
โดยเริ่มจาก Smart Energy ที่เสนาได้นำองค์ความรู้จาก HANKYU HANSHIN PROPERTIES ในการพัฒนาที่อยู่อาศัยด้วยแนวคิด SENA HHP ZERO ENERGY HOUSE (SENA HHP ZEH) มาพัฒนาบ้านต้นแบบในโครงการ เพื่อให้เป็น “บ้านพลังงานเป็นศูนย์”
และอีก 4 มิติ (Smart Environment/ Smart Living/ Smart Mobility/ Smart People) ที่กำลังจะดำเนินการต่อไปเพื่อให้เป็น ”SENA SMART COMMUNITY” อย่างเต็มรูปแบบและตอกย้ำจุดยืน ”AN ESSENTIAL LIFELONG TRUSTED PARTNER” ของเสนาเค้าจริง ๆ
ผมนี่อดใจรอไปชมไม่ไหวละ ต่อจากนี้การจะซื้อบ้านทั้งทีมันต้องได้มากกว่าบ้านแล้วจริง ๆ เพราะซื้อบ้านทั้งทีเราก็กะอยู่กันยาว ๆ บ้านที่ได้ก็ต้องยั่งยืนต่อโลกด้วย ปีหน้าไว้จะพาไปส่อง 2 โครงการต้นแบบกันน้าาา
#LIFELONGTRUSTEDPARTNER #ZEROENERGYHOUSE #ZEH #บ้านพลังงานเป็นศูนย์ #SUSTAINABILTY #SENASMARTCOMMUNITY #MADEFROMHER #SENADEVELOPMEMT
Tag : LIFE LONG TRUSTED PARTNER | ZERO ENERGY HOUSE | SENA DEVELOPMENT
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ