จะว่าไปหลังจากโควิดมา ผมไปเดินสยามบ่อยกว่าสมัยวัยรุ่นอีกนะ เพราะตั้งแต่ปรับปรุงโฉมใหม่รู้สึกได้เลยว่าเหมือนเดิน วอล์คกิ้ง สตรีท ตามต่างประเทศก็ว่าได้
นอกจากนี้ สยามสแควร์ ยังถูกกำหนดให้เป็นเมืองไร้สาย มีนโยบายนำสายไฟลงดินทั้งหมดแล้ว อย่างไรก็ตาม PMCU จะทยอยปรับปรุงพื้นที่ทั้ง 63 ไร่ ให้เพิ่มมูลค่าเกิดประโยชน์ใช้สอยสร้างมูลค่าสูงสุด
ส่งผลให้ที่ดิน ย่านดังกล่าวครองแชมป์ราคาที่ดินสูง ที่สุดในประเทศไทย สะท้อนจาก บริษัทเอเจนซี่ ฟอร์ เรียลเอสเตท แอฟแฟร์ส จำกัด หรือ AREA ประเมินล่าสุดปี2565 ที่ 3.5ล้านบาทต่อตารางวา ส่งผลให้ทำเลโดยรอบขยับตาม
สำหรับแผนพัฒนา สยามสแควร์ มีรูปแบบพัฒนาพื้นที่ให้เชื่อมต่อถึงกัน ให้แต่ละโซนมีเอกลักษณ์ โด่นเด่นแตกต่างกันและส่งเสริมกันพร้อมให้ความสะดวกสามารถเข้าถึงพื้นที่ได้โดยง่ายรอบด้าน ตั้งแต่ริมถนนพระราม 1 ฝั่ง รถไฟฟ้าบีทีเอส สายสีเขียว
ต่อเนื่องด้วยทางเข้าด้านพญาไทถึงพื้นที่สยามสแควร์ด้านในมีแกนกลางถนนสยามสแควร์ซอย 7 ที่เปิดพื้นที่เป็นวอล์คกิ้ง สตรีท พร้อมเตรียมเปิดพื้นที่ด้านฝั่งถนนอังรีดูนัง เป็น พื้นที่ส่วนด้านหน้าใหม่ มีพื้นที่สีเขียว และพื้นที่จอดรถกว่า 3,000 คัน รองรับอาคารสยามสเคป,วิทยกิตต์, สยามสแควร์วัน ,สยามกิตต์ ฯลฯ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ