เห็นว่าช่วงนี้แบงก์โอดครวญกันไปตามๆ กัน เหตุเพราะบ้านเราหนี้เสียพุ่งสูงฉุดไม่อยู่แล้ว
จากวิกฤติโควิดในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา สถาบันการเงินของรัฐออกมาตรการพักชำระหนี้ ขยายระยะเวลาในการชำระหนี้ออกไป แล้วก็ยังมีในส่วนของการลดต้นลดดอกเบี้ยด้วย ทำให้สถาบันการเงินของรัฐมี NPL เพิ่มขึ้นต่อเนื่องเลยครับ
ตอนนี้ ธ.ก.ส. มี NPL อยู่ที่ 13-16% ทั้งจากโควิดและปัญหาภัยธรรมชาติ ส่วนทางด้านธนาคารออมสินมี NPL อยู่ที่ 2.7% มูลค่า 60,000 ล้านบาท ยังถือว่าอยู่ในสัดส่วนที่ต่ำ ไม่ตึงมือเท่าไหร่นัก แต่หากเทียบกับยอดสินเชื่อคงค้างรวม 2.2 ล้านล้านบาท และเทียบกับธนาคารพาณิชย์ที่อยู่ระดับกว่า 3.5% แล้วล่ะก็ ออมสินนับว่ามีงบสำหรับรองรับ NPL ได้ถึง 3.5%
ถือว่ายังมีเอาไว้สำรองเพื่อรองรับหนี้เสียอยู่ คาดว่าสิ้นปีนี้จะเพิ่มขึ้นเป็น 47,000-48,000 ล้านบาท ซึ่งธนาคารมีเป้าหมายที่จะเพิ่มขึ้นเป็น 55,000 ล้านบาท แต่ยังไงปัญหา NPL พุ่งแบบนี้ก็วางใจไม่ได้จริงๆ นะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ