หลังจากผงาดเป็นเจ้าใหญ่โครงการในหัวหินอยู่นาน ตอนนี้ PROUD หันมาลุยโครงการในกรุงเทพฯ แล้วครับ จะบอกว่าทำเลโครงการแนวสูงของเค้าชวนกรี๊ดมาก
รู้สึกว่าซอยคอนแวนต์นี่เราจะไม่ค่อยเห็นคอนโดขึ้นโซนนี้กันสักเท่าไหร่ โครงการใหม่ๆ ไม่มีเลย ดังนั้นพอ PROUD เตรียมลุยแนวสูงในซอยนี้ ผู้เฝ้ามองอย่างเราเลยจะมีความตื่นเต้นเบาๆ อยู่บ้าง ฮุฮิ
ก่อนหน้านี้อย่างที่บอกไปว่า PROUD ลุยงานโรงแรมในหัวหินซะมาก ทั้ง InterContinental Hua Hin หรือ Vana Nava ฯลฯ ในกรุงเทพฯ นี่เคยเป็นผู้พัฒนา Park 24 ก่อนขายให้กับทาง Origin ไป
แต่ปลายปีนี้และต้นปีหน้า PROUD จะมาบุกทำเลดังในกรุงเทพฯ แล้วครับ
มีทั้งแนวราบและแนวสูง แนวราบอยู่ที่อารีย์ และแนวสูงอยู่ที่ซอยคอนแวนต์นี่แหละ
โครงการนี้ตั้งตามชื่อซอยเลยคือ "Convent Residence"
ตามข้อมูลคือจะพัฒนาให้เป็นโครงการแนวสูงระดับลักชัวรีที่ตั้งอยู่บนทำเลที่ดีที่สุดใจกลางเมือง บนถนนสาทร – คอนแวนต์ มูลค่ารวม 3,900 ล้านบาท
ที่ดินโครงการตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามกับ BNH และอยู่เยื้องกับโรงเรียนเซนต์โยเซฟคอนเวนต์ โซนนั้นค่อนข้างร่มรื่นและมีต้นไม้สูง ต่างจากช่วงบริเวณปากซอยที่ค่อนข้างร้อนไปหน่อย
แต่เพราะตั้งอยู่ตรงข้าม BNH นี่แหละ เค้าเลยมีบริการการดูแลสุขภาพให้กับลูกบ้านเสริมเข้ามาด้วย!
รายละเอียดยังไม่รู้มากเท่าไหร่ครับ เพราะเค้าก็ยังไม่ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการเนอะ แต่ที่ทราบมาคือมีบริการดูแลสุขภาพของลูกบ้านแบบครบวงจร โดยร่วมมือกับผู้เชี่ยวชาญจากโรงพยาบาล BNH และแอปพลิเคชัน Bedee by BDMS
ตามกำหนดการคือเตรียมที่จะเปิดตัวในช่วงไตรมาส 1/2566 แต่วันที่ผมไปก็เห็นว่ากำลังเริ่มต้นสร้าง Sale Gallery โครงการแล้วนะ น่าจะได้เห็นภาพชัดๆ กันมากขึ้นในเร็ววันครับ
ลืมบอกไปว่าโครงการนี้ตั้งอยู่บนที่ดิน 1 ไร่ครึ่ง ความสูงทั้งหมด 30 ชั้น จำนวนห้องพักมีทั้งหมด 197 ยูนิต และสูง 121 เมตร
นี่แอบคิดว่าไม่แน่แพทย์ของโรงพยาบาล BNH อาจเป็นทาร์เก็ตหลักก็ได้ 5555
แต่ก็ไม่แน่ เพราะย่านนี้คนทำงานเยอะครับ เยอะมาก อย่างที่รู้กันว่ามันเป็นแหล่งงาน และโครงการห่างจาก BTS ศาลาแดงประมาณ 700 เมตรเท่านั้น
นอกจากนี้ยังอยู่ไม่ไกลจาก BTS ช่องนนทรี ราวๆ 800 เมตรเอง จากฝั่ง BTS ศาลาแดงก็เป็น interchange เชื่อมกับ MRT สีลม รถโดยสารประจำทาง วินมอเตอร์ไซค์ แท็กซี่ มีวิ่งผ่านตลอด
เพราะงั้นในแง่ของการสัญจรด้วยระบบขนส่งสาธารณะจึงนับว่าสะดวกสบายครับ
ถามว่าเดินได้มั้ยมันเดินได้อยู่แล้วล่ะ แต่ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้เดินโดยเฉพาะในช่วงวันธรรมดา เน้นย้ำๆ ว่าช่วงเวลาอาหารกลางวัน เพราะคนเยอะมากกกกก
ซอยนี้มีของกินขายตลอดเส้น ยาวไปจนถึงช่วงโรงพยาบาล BNH นั่นแหละครับ แล้วด้วยความที่ฟุตบาทมันแคบ ร้านก็เอาโต๊ะเอาเก้าอี้วางไว้บนฟุตบาท พนักงานในย่านที่ออกมากินกลางวันก็ยืนๆ นั่งๆ กันตลอดทาง ดังนั้นมันเลยเดินลำบากสุดๆ ยิ่งอากาศร้อนๆ ยิ่งไม่แนะนำเพราะจะทำให้หงุดหงิดง่าย 5555 (แต่ผมก็คิดว่าคนที่ซื้อคอนโดนี้ได้น่าจะมีรถอยู่แล้วล่ะ จริงมะ)
การใช้รถยนต์ส่วนตัวก็นับว่าสะดวก ฝั่งหนึ่งคือถนนสีลม อีกฝั่งคือถนนสาทรเหนือ เชื่อมไปถนนพระราม 4 ได้ แถมยังใกล้ทางพิเศษศรีรัช จะไปไหนก็สะดวกครับ
อีกเรื่องที่ต้องพูดถึงคือย่านนี้มันโตมาก โตแบบโตได้ไม่หยุด
ทั้ง Dusit Central Park ทั้ง Silom Complex หรือ Silom Edge ก็ว่าเยอะแล้ว ปีหน้าเดี๋ยวมี Park Silom มาเพิ่มอีก ก็คือครบถ้วนกระจุกอยู่ในโซนเดียวกันล้อม BTS ศาลาแดงไว้หมดเลย พวกโปรเจ็คต์เหล่านี้มันสร้างมูลค่าให้ที่ดินได้ไม่หยุดนะ
เฮดควอเตอร์ของธนาคาร แหล่งงานใหญ่ๆ มีเพียบ ขยับไปอีกนิดเดียวก็ถึงสยาม ที่ตอนนี้มีอุทยาน 100 ปีของทางจุฬาฯ มาร่วมทัพ สยามสแควร์ก็ปรับโฉมใหม่ ฟีลเกาหลีเกาใจแวะไปเดินเย็นๆ ก็ได้บรรยากาศดี
มาใหม่เอี่ยมเลยก็ SiamScape ให้เราแวะไปชมวิวสวนลอยฟ้าได้ที่นั่น Block28 ย่าน Startup และในอนาคตจะมีห้างใหม่ของเซ็นทรัลด้วย ตรงพื้นที่ที่ทำลายสกาล่าทิ้งไป เป็นโครงการมิกซ์ยูสที่มาครบทั้งศูนย์การค้า โรงแรม และอาคารสำนักงาน ไหนจะ One Bangkok อีก ดีมานด์โซนนี้มันดีมากจริงๆ
ทางด้านโรงพยาบาล นอกจากความมี BNH หน้าบ้านแล้ว ในระยะใกล้กันก็มีโรงพยาบาลชั้นนำอีกเพียบ ไม่ว่าจะเป็นโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์, โรงพยาบาลเลิดสิน, โรงพยาบาลกรุงเทพคริสเตียน และโรงพยาบาลเจริญกรุงประชารักษ์
ส่วนสถานศึกษา ใกล้สุดในซอยเดียวกันเดินไม่นานก็ถึงคือเซนต์โยเซฟคอนแวนต์
แต่ในย่านเดียวกันนั้นก็มีโรงเรียนดังอีกหลายเจ้า ทั้งโรงเรียนเซนหลุยส์, โรงเรียนในเครืออัสสัมชัญ, กรุงเทพคริสเตียน, สารสาสน์เอกตรา, สารสาสน์พิทยา ไปอีกนิดก็เป็นโชรส์เบอรี่ และ NSIS ครับ
เรียกได้ว่ามีตัวเลือกให้เลือกกันเยอะสำหรับผู้ปกครองที่กังวลใจเรื่องที่อยู่อาศัยของบุตรหลาน
ใครอยากลงทุนก็น่าสนใจดี เพราะราคาที่ดินอันดับหนึ่งก็ต้องเป็นแถวโซนราชดำริ รอบสวนลุม รองมาก็สาทร สุขุมวิท รองมาอีกนิดก็โซนแม่น้ำเจ้าพระยา ถือว่าใครจะลงทุนแบบผลกำไรงามๆ ก็ต้องย่านพวกนี้ทั้งนั้นแหละ
แน่นอนว่าราคาโครงการต้องสูงแน่นอน แต่ก็น่าจะเข้าข่ายโพรดักส์ประเภท Unique Item คนที่สนใจในความลักชัวรีของโครงการและทำเลน่าจะชอบครับ
Tag : PROUD |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ