อยากมากิน ‘ปลา’ ที่ร้าน Fishmonger มานานแล้ว ไม่มีโอกาสสักที รู้ว่าหาที่จอดยาก แต่ไม่รู้ว่ายากขนาดนี้! เรียกไม่มีที่จอดเลยดีกว่า
ประเด็นก็คือ เพิ่งรู้จัก galileoasis (กาลิเลโอเอซิส) ที่เป็นสถานที่ตั้งของ Fishmonger ว่า “กลางราชเทวี ก็มีแบบนี้ด้วย” เท่ห์มาก
ผ่านซอยแคบๆ เก่าๆ แบบมอไซค์ยังผ่านยาก โผล่เข้ามาเป็นโรงแรมกาลิเลโอเอซิส ข้างโรงแรมเหมือนเป็นห้องแถวเก่าๆ มีร้านอาหาร ขนม ไอศรีม เล็กๆ เท่ห์ สวยๆ มาเช่ากันหลายร้านเลย
“มาชุมนุมอะไรกันแถวนี้นะ?” คือประโยคแรกที่ผมเอ่ย เพราะรู้สึกว่าเค้ารู้ได้ไงว่ามีสถานที่แบบนี้ให้เช่าเปิดร้านค้า ร้านอาหาร กัน
แต่รวมๆ คือ ชอบสถานที่เลย น่าถ่ายรูป ทั้งโรงแรม ส่วนกลาง หรือ ร้านอาหารทุกร้านก็สวยกันหมด
ผมจัด Fishmonger ไปทั้ง 3 แบบ fish&chips , ปลาย่าง และ เบอร์เกอร์ อร่อยทุกอย่างจริงๆ แต่ที่ เซอร์ไพรส์สุดๆ คือ ปลาหมึกย่างหลุยเซียน่า นุ่มละมุน อร่อยสุดๆ ห้ามพลาดไม่แพ้ปลาเลย!!!
แนะนำนะ ใครอยู่แถวราชเทวี ให้ลองมาเดินเล่น หาอะไรทาน นอกจาก Fishmonger แล้ว ร้านอื่นๆ น่ากินอีกเยอะเลย แต่ถ้าใครตั้งใจขับรถมา ก็ไปจอดที่จอดรถได้ ชั่วโมงละ 20 บาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ