เรียกได้ว่าเป็นอสังหาขวัญใจนรุ่นใหม่อีกเจ้าเลยครับสำหรับแสนสิริ ด้วยโปรดักส์โครงการต่างๆ รวมถึงแนวคิดของพี่สิบหมื่นนี่บอกได้เลยว่าออกมาเมื่อไหร่ ก็กระแทกใจคน Gen Y - Gen Z ไปซะหมด ล่าสุดเค้าจัดงาน “Sansiri Let’s Make Everyday Better” ซึ่งงานนี้เรียกได้ว่า ไลฟ์สไตล์เฟสติวัลของบริษัทอสังหาฯ เลยทีเดียว
“Sansiri Let’s Make Everyday Better” ไลฟ์สไตล์เฟสติวัลของบริษัทอสังหาฯ เพื่อความยั่งยืนยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศ ชวนทุกคนมารู้จักกับพันธกิจด้านความยั่งยืนของแสนสิริ เพื่อสร้างแรงบันดาลใจใหม่ๆ ร่วมเปลี่ยนโลกและสิ่งแวดล้อมให้น่าอยู่ขึ้นได้ งานนี้แสนสิริยังแท็กทีมกับกว่า 11 เหล่าพันธมิตรรักษ์โลก ชวนคุณมารู้จักกับพันธกิจความร่วมมือเพื่อความยั่งยืนกับแสนสิริ ด้วยการแสดงแนวคิด และสร้างแรงบันดาลใจในการทำสิ่งดี ให้ดียิ่งขึ้นในทุกวัน อาทิ SCB, UNDP, GC, alt. eatery, freshket, โอ้ กะ จู๋, ไร่กำนัลจุล, Jones Salad, Passion Delivery ร้านต้นไม้ปองโย และ yindii
พบกับกิจกรรมไลฟ์สไตล์สุดสนุกมากมายสอดแทรกความรู้ สะท้อนแนวคิดพันธกิจแสนสิริ กับความมุ่งมั่น เพื่อร่วมกันเปลี่ยนโลกให้น่าอยู่อย่างยั่งยืน ดังนี้
โซนแรก “Climate Care Space” รู้รักษ์โลกอย่างถูกวิธี พบกับ The Polluted บอลลูนคาร์บอนยักษ์ ขนาดกว่า 10 เมตร ใจกลาง Sansiri Backyard สื่อถึงมลพิษมหาศาลที่เราทุกคนปล่อยสู่สิ่งแวดล้อม เทียบเท่าการปล่อยก๊าซเรือนกระจกสู่โลกใบนี้เฉลี่ยกว่า 3.64 ตันคาร์บอนต่อคนต่อปี พร้อมเชิญชวนทุกคนมาช่วยกันลดมลพิษ และเพิ่มอากาศบริสุทธิ์ไปด้วยกัน
โซนที่สอง “I am Good Market & Eatery” ช้อปผลผลิต อาหารยั่งยืนจากฟาร์มผักนานาชนิด
โซนที่สาม “Eco-workshop & Games” สนุกไปกับเวิร์คช็อป ลุ้นกิจกรรมรับรางวัลมากมาย เวิร์คชอบทำผลิตภัณฑ์สุดเก๋จากวัสดุรีไซเคิล และบูธ SCB Lucky สนุกกับกิจกรรมรับของรางวัล
และที่มากไปกว่านั้นแสนสิริ ยังชวนคุณรู้จักกับ "Sansiri Tree Story" กับความมุ่งมั่นในการปลูกและเก็บรักษาต้นไม้เพื่อสร้างพื้นที่สีเขียวในโครงการแสนสิริ และขานรับนโยบายปลูกต้นไม้ล้านต้น กำแพงกรองฝุ่นของผู้ว่าฯกรุงเทพคุณชัชชาติ สิทธิพันธุ์ พบกับ โซนสุดท้าย “Urban Farm Activities” กิจกรรม Plant Doctor by Pongyo คลีนิคต้นไม้
สำหรับใครที่มางานนี้ สามารถใช้บริการรถ MuvMi รถยนต์ไฟฟ้าใน T77 ได้ รวมถึงมีที่ชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าให้บริการสำหรับทุกๆคนที่มางานนี้ ร่วมกันรักษ์โลกไปกับเรา ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมที่ FB : Sansiri Family วันและเวลา : วันศุกร์ 16 – อาทิตย์ 18 ธันวาคม เวลา 16:00–19:00น. สามารถจอดรถได้ที่ลานจอดรถ Visitor หน้าตึก C (สิริ แคมปัส) และลานจอดใต้ทางด่วน หรือใช้บริการรถ MuvMi รถยนต์ไฟฟ้าใน T77
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ