ช่วงนี้่เชื่อว่ามีหนึ่งข่าวที่หลายคนติดตามกันอย่างใกล้ชิดอย่างเรื่องของนายตู้ห่าว ชายชาวจีนที่เข้ามาทำธุรกิจสีเทา มีบ้านหลังโตในประเทศ ซึ่งทำให้ประชาชนไม่ค่อยพอใจในช่องโหว่ของกฎหมายที่คนไทยสามารถถือครองที่ดินแทนคนต่างชาติ งานนี้ทางฝั่งเอกชนเองยังได้ออกมาหนุนให้ทำการกวาดล้างเหล่านอมินีต่างชาติ ด้วยการปลดล็อกเช่าระยะยาว 60-90 ปี
โดยช่องโหว่กฎหมายที่คนไทยถือครองที่ดินแทนคนต่างชาติ กลับกลายเป็นปัญหาหมักหมม ซึ่งมีคดีเชื่อมโยง “ตู้ห่าว” ที่กรมที่ดินกระทรวงมหาดไทย และ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์ มีนโยบายกวาดล้างกระบวนการลักษณะดังกล่าวให้หมดสิ้นไป ทั้งนี้พบว่าไม่ใช่เรื่องง่ายเนื่องจาก อาจมีกลุ่มอิทธิพลอยู่เบื้องหลังรวมถึงคนไทยบางกลุ่ม คอยให้ความช่วยเหลือ เป็นนอมินีถือหุ้นแทน
การแก้ปัญหานอมินี ขึ้นอยู่กับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง หากรัฐไม่ให้ความร่วมมือ ปัญหาจะไม่เกิดขึ้นดังนั้น ต้องทำความเข้าใจ กับ เจ้าพนักงานจดทะเบียนการโอนกรรมสิทธิ์และนิติกรรมว่าในการตรวจสอบ ต้องให้เป็นไปตามกลไก เพราะตามข้อเท็จจริงเชื่อว่าเจ้าหน้าที่รัฐน่าจะพึงทราบ ดังนั้น หากเจ้าหน้าที่รัฐ ทำงานแบบตรงไปตรงมา ปัญหานิมินีจะไม่เกิดขึ้น
ในทางกลับกัน กรณีต่างชาติ เข้ามาประกอบธุรกิจในไทย แบบถูกกฎหมาย แก้ปัญหาการหลบเลี่ยง ลดความเสียหายต่อเศรษฐกิจประเทศ คือการเช่า หากรัฐให้การสนับสนุน ทำสัญญาเช่าให้ยาวขึ้น เพื่อความคุ้มค่าการลงทุน จาก 30 ปีเป็น 60 ปี 90 ปี ปัญหาเรื่องการซื้อที่ดินเพื่อทำธุรกิจของคนต่างชาติ โดยใช้นอมินีคนไทย น่าจะหมดไป และสนับสนุนให้ต่างชาติถือครองอสังหาฯประเภทบ้านและที่ดินได้ แต่มีขอบเขตจำกัด ต้องซื้อบ้านในโครงการจัดสรร พัฒนาภายใต้กรอบพ.ร.บ.การจัดสรรที่ดิน พ.ศ. 2543 ซึ่งจะทำให้รัฐทราบข้อมูลความเคลื่อนไหว ที่แน่ชัดของคนต่างชาติและที่สำคัญจะมีรายได้จากการเก็บภาษีเข้าประเทศ รวมถึงช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจอีกด้วย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ