อสังหาฯ ไทยสุดเจ๋งครับสามารถไปคว้ารางวัลใหญ่ระดับเอเชียมาได้เพียบเลย ล่าสุดโครงการ “เลค เลเจนด์ บางนา-สุวรรณภูมิ” เค้าได้รับรางวัลชนะเลิศในระดับภูมิภาคเอเชีย จากการประกาศรางวัล PropertyGuru Asia Property Awards ประจำปี 2565!!
โดย PropertyGuru Asia Property Awards เค้ามีจำนวนทั้งสิ้น 48 สาขา คัดเลือกผู้ชนะเลิศจากประเทศต่างๆ ทั่วทั้งภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก ได้แก่ จีน สิงคโปร์ มาเลเซีย อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ เวียดนาม กัมพูชา อินเดีย ออสเตรเลีย และ ไทย ผู้ชนะเลิศถือเป็นตัวแทนที่ยอดเยี่ยมที่สุดในเอเชีย โดยโครงการอสังหาริมทรัพย์จากประเทศไทย คว้ารางวัลชนะเลิศระดับภูมิภาคจำนวน 7 รางวัล และโครงการ “เลค เลเจนด์ บางนา-สุวรรณภูมิ” ได้รับรางวัลชนะเลิศระดับภูมิภาคเอเชีย ในสาขา Best Waterfront Housing/Landed Development (Asia) นับเป็นบทสรุปแห่งความสำเร็จในการสร้างสรรค์โครงการหรูริมทะเลสาบ พร้อมคฤหาสน์ระดับซูเปอร์ลักซ์ชัวรี่ติดทะเลสาบได้อย่างโดดเด่นที่สุดในเอเชีย
โครงการ “เลค เลเจนด์ บางนา-สุวรรณภูมิ” ตั้งอยู่ในทำเลใกล้สนามบินสุวรรณภูมิเพียง 5 นาที ในสังคมที่เป็นส่วนตัวด้วยจำนวนเพียง 127 ยูนิต จุดเด่นของโครงการอยู่ที่ทะเลสาบที่มีขนาดใหญ่ถึง 100 ไร่ ซึ่งใหญ่ที่สุดในทำเลบางนา-สุวรรณภูมิ และยังเป็นโครงการที่อยู่อาศัยโครงการแรกที่ดีไซน์เป็นคฤหาสน์บนเนินเล่นระดับในแบบ Contour Landscape ริมทะเลสาบ ในคอนเซ็ปท์ Modern Italian Lakeside Villa โดยได้แรงบันดาลใจจากทะเลสาบโคโม่ ประเทศอิตาลี อีกด้วย ใครอยากสัมผัสบรรยากาศหรู กับโครงการที่มีรางวัลระดับเอเชียมาการันตีขนาดนี้ สามารถเข้าไปชมโครงการของเค้ากันได้นะครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ