BTS : เอกมัย / /
02 Jan 2023 08:54ผมก็เพิ่งรู้ว่าเอกมัยมี "คอมมูนิตี้มอลล์" ใหม่กิ๊งผุดขึ้นอีกตัวแล้ว เพิ่งเปิดเมื่อไม่นานนี้เองครับ แต่การเดินทางเรียกว่าดี แบบดี๊ดีเลยล่ะ
ถ้าขับรถผ่านซอยสุขุมวิท 63 (ถนนเอกมัย) ก่อนหน้านี้จะเห็นไซต์อยู่บ้างเนอะ ตอนนี้เปิดให้บริการแล้วเป็นที่เรียบร้อย แถมยังตั้งอยู่ไม่ไกลจาก BTS สถานีเอกมัยเพียงแค่ราวๆ 150 เมตรเท่านั้นเองครับ
เรียกว่าเดินไปยังได้เลยแน่ะ ตั้งชื่อโครงการว่า "Earth Ekamai" ครับ
"Earth Ekamai" เป็นศูนย์การค้ารูปแบบคอมมูนิตี้มอลล์แห่งใหม่โดยกลุ่ม COM7
ซึ่งเจ้านี้เราจะรู้จักกันในฐานะของผู้จำหน่ายสินค้าและบริการเกี่ยวกับ IT ที่มีชื่อคุ้นหูกันหน่อยก็ต้อง BaNANA และ Studio 7 ซึ่งพื้นที่ด้านในก็มีศูนย์ของเค้าอยู่ด้วยเหมือนกัน
ตอนนี้โครงการยังไม่ได้เปิดให้บริการแบบเต็มรูปแบบ แต่ว่าเปิดเพียงบางส่วน ซึ่งผมรู้มาว่าเดี๋ยวจะมีร้านอาหารชั้นนำหลายร้านอยู่ในโครงการด้วยแหละ
แต่ว่าตอนนี้ไฮไลท์เด่นของโครงการเห็นทีจะหนีไม่พ้น "Tops Fine Food" ครับ
ต้องบอกก่อนว่า "Tops Fine Food" ใน "Earth Ekamai" นั้นถือเป็นสาขาที่ 2 ของประเทศไทยนะ
โดยสาขาแรก "Tops Fine Food Sukhumvit 49" จะตั้งอยู่ใกล้ๆ SCOPE PROMSRI เลย ตัวแรกนั้นก็ได้รับความสนใจมากทีเดียว มาเปิดสาขาใหม่ที่เอกมัยคนก็เยอะตั้งแต่หัววันเหมือนกัน
"Tops Fine Food" เป็นพรีเมียมฟู้ดสโตร์ที่เด่นตรงที่เค้าจะเน้นเฉพาะวัตถุดิบชั้นยอดจากทั่วทุกมุมโลกเอามารวมไว้ในที่เดียว
เน้นของนำเข้าเป็นหลัก เหมาะกับคนที่อยากจะยกระดับการทำอาหารด้วยวัตถุดิบเด่นๆ ดังๆ หลายรายการจากหลายประเทศ
เท่าที่ผมไปมา ความรู้สึกแรกคือพื้นที่ไม่ใหญ่มาก แต่จำนวนพนักงานเยอะสุดๆ จนบางครั้งมันดูเหมือนเยอะเกินไปยังไงไม่รู้
แต่สิ่งหนึ่งที่ชอบคือด้านในจัดวางสินค้าไว้สวยมาก ละลานตาหลากสีสันจนเลือกไม่ถูกเลย
แน่นอนว่าเพราะขายความเป็นของนำเข้า จุดเด่นคือจะมีป้ายแปะไว้ว่าสินค้าตัวนั้นๆ Import มาจากประเทศไหนอะไรยังไงกันบ้าง มีการจัดวางแบ่งไว้เป็นสัดเป็นส่วนคุ้นตาตามแบบของ Tops แต่สินค้ามัน Exclusive กว่าที่อื่น
แรกเริ่มเดินเข้าประตูไปจะเจอโซน Fresh Harvest ก่อน พวกของสด ผัก ผลไม้ ใหม่ๆ พร้อมปรุงทั้งนั้น การันตีคุณภาพดีทั้งนำเข้าและปลูกภายในประเทศ
มีโซน The Butcher เหมาะกับสายมีตเลิฟเวอร์รักในเนื้อนำเข้า เนื้อหมู เนื้อวัว เนื้อแกะ จุใจจังๆ กันไปเลย
มีโซน Cold Cut & Cheese พร้อมเซ็ตชีสบอร์ดพร้อมเสิร์ฟ โซน Bakery ก็มา โซน Snacks ก็โดน เครื่องดื่มเยอะแยะแบบเยอะมากกกก เลือกกันไม่หวาดไม่ไหว
แน่นอนว่าอีกโซนที่พลาดไม่ได้คือโซน Grocery เครื่องปรุงเครื่องครัวต่างๆ มีให้เลือกพร้อมสรรพ แถมหลายแบรนด์ยังเป็นสินค้า Exclusive เฉพาะที่ Tops อีกด้วยนะ
แล้วช่วงนี้เป็นช่วงสิ้นปี ใครมองหากระเช้าของขวัญอยู่ ที่นี่ก็จัดกระเช้าขายเหมือนกัน เรียกว่าชาวเอกมัยสามารถแวะมาช็อปสินค้าสุดพรีเมียมไว้ประดับครัวตัวเองหรือซื้อไปฝากคนอื่นก็มาเลือกหาได้ในที่เดียว
สำหรับสาขาที่ Earth Ekamai เมื่อเทียบกับสาขา Sukhumvit 49 อาจจะเล็กกว่าแต่ก็ถือว่ามีสินค้าให้เลือกสรรแบบครบครันนะ ผมไปตอนบ่ายๆ นึกว่าคนจะน้อย ที่ไหนได้มีคนมาจับจ่ายซื้อของกันเพียบเลยเหมือนกัน
ชาวเอกมัยสามารถแวะไป "Tops Fine Food" กันได้ เปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 8:00 น. - 22:00 น. มีที่จอดรถมากมาย เดินทางสะดวก และน่าจะกลายเป็นแลนด์มาร์กแห่งใหม่สำหรับคนที่รักในความพรีเมียมของอาหารและใส่ใจเลือกสรรวัตถุดิบที่ดีที่สุดแน่นอนครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ