เทนด้งระดับตำนาน แชมป์เทมปุระ 8 สมัยซ้อน!! เปิดให้คนย่านอาซากุสะ อิ่มอร่อยมายาวนานกว่า 135 ปี!
- เทมปุระด้ง ในชามอร่อยทุกอย่าง กุ้งใหญ่ๆให้มาอย่างแน่นชาม ไข่เทมปุระเยิ้มๆปรุงรสมาเรียบร้อย อร่อยได้ทันที ไม่ต้องจิ้มใดๆ เอาเข้าปากได้เลย และถูกใจคนชอบข้าวน้อยแน่นอน เพราะร้านนี้ ไม่เน้นข้าว แต่เน้นเครื่อง 555
- น้ำราดเทมปุระ โคตรดี มีความหวานนิดๆ ตัดกับตัวเทมปุระดีมาก ทั้งที่ตัวเทมปุระก็อร่อยดีจนคิดว่าไม่ต้องราดใดๆแล้วนะ แต่พอราดแล้ว ก็ได้ความอร่อยอีกรูปแบบหนึ่ง
- เต้าหู้เทมปุระ ทอดมาได้กรอบดี แต่ยังคงความนุ่มละมุนลิ้นดีชะมัด เข้าปากแล้วละลายเลย จิ้มกับน้ำจิ้ม เข้ากันได้ดีแท้
- ชิกูวะชีส (จำชื่อเมนูไม่ได้ ขออภัย) ของทอดร้านนี้ อร่อยทุกอย่างจริงๆ ทีเด็ดคือตรงน้ำจิ้ม
จะมีใส่กระเทียมเข้าไปเล็กน้อย ช่วยเพิ่มมิติของรสชาติได้ดีทีเดียว
- สลัดปลาเงิน น้ำสลัดรสดี ไม่หวานไป ช่วงนี้เปิดร้านใหม่พิเศษสุดๆ แถมเมนูให้อร่อยกันฟรีๆไปเลย
ร้านอยู่ตรง Iconsiam ชั้น G ตรงข้าม Jumbo Seafood นะ หาไม่ยากแน่นอน รีบมากินกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ