พร้อมไปงานสถาปนิกกันยัง! ทางผู้จัดงานสถาปนิกปี 66 เค้าเตรียมพร้อมจัดงานนำเสนอนวัตกรรม วัสดุ และงานออกแบบสุดล้ำแห้งปีแล้วนะ!!!
เห็นส่าจัดงานอีนี้หวังจะกระตุ้นตลาดวัสดุก่อสร้างโตถึง 2.2 หมื่นล้าน รับตลาดเริ่มฟื้นตัวหลังนักท่องเที่ยวแห่เข้าประเทศหนุนวัสดุก่อสร้างโต
โดยภายในงานจะดึงผู้ประกอบการไทย-เทศกว่า 700 บริษัท โชว์นวัตกรรมก่อสร้างสุดล้ำ ดีเดย์จัดวันที่ 25-30 เมษายน 2566 ที่ชาลเลนเจอร์ ฮอลล์ อิมแพ็ค เมืองทองธานี
ซึ่งในขณะนี้มีผู้ผลิตและจัดจำหน่ายได้เตรียมจัดแสดงวัสดุที่ตอบโจทย์การออกแบบ สำหรับทั้งกลุ่มสถาปนิก มัณฑนากร และนำเสนอโซลูชันที่สามารถตอบโจทย์ดีไซเนอร์ทุกสาขา และยังมีผู้ประกอบการจากต่างประเทศที่ร่วมจัดแสดงสินค้ามากกว่าการจัดงานปีที่ผ่านมาถึง 7 เท่า
โดยมาจากประเทศฝรั่งเศส อิตาลี สิงคโปร์ อินเดีย ศรีลังกา จีน ญี่ปุ่น และฟินแลนด์ ซึ่งเป็นการตอกย้ำว่างานสถาปนิก’66 นี้เป็นเวทีจัดแสดงเทคโนโลยีและนวัตกรรมด้านการก่อสร้างที่ได้รับการยอมรับในระดับสากล
โดยตลอดระยะเวลาการจัดงานทั้ง 6 วันคาดว่าจะมีผู้เข้าชมงานไม่น้อยกว่า 300,000 ราย และสามารถช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ โดยเฉพาะในกลุ่มวัสดุก่อสร้างในปี 2566 ได้กว่า 22,000 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 10% จากปีก่อนค้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ