เป็นร้านของหวานมะม่วงๆที่ผมชอบมากเหลือเกิน
ผ่านมาหลายปี คุณภาพก็ยังคับแก้ว
จุดเด่นแรกที่เตะตาผมมากตั้งแต่หลายปีก่อนคือ การออกแบบตึกแถว ให้กลายเป็นคาเฟ่น่ารักๆ แบ่งพื้นที่เป็นฝั่งๆ ไม่ราบเรียบเหมือนตึกแถวทั่วไป ถ่ายรูปได้สนุกเลย
แต่ถ้ามีแค่จุดเด่นจากการถ่ายรูป คงไม่สามารถฝ่าสถานการณ์ต่างๆมาได้ถึงตอนนี้แน่นอน
เพราะทีเด็ดจริงๆคือ รสชาติ ที่ถูกปากจริงๆ
"Mango Smoothie" แก้วหนึ่ง ใช้มะม่วงน้ำดอกไม้จริงๆ มากกว่า 1 ลูกเลยนะ ไม่ใช่หัวเชื้อน้ำเชื่อม
เมนูมีค่อนข้างเยอะเลย มีทั้งของคาวของหวาน แถมยังออกเมนูเฉพาะตามเทศกาลอีกด้วยนะ
"บิงซูมะม่วง" นัำแข็งปั่นละเอียด หวานกำลังดีไม่หวานแหลม มีไอศครีมมะม่วงอยู่ในเซ็ต อร่อยนะ สั่งกินแยกได้สบาย ให้มะม่วงเยอะ มีทั้งแบบเสิร์ฟมาครึ่งลูก และยังหั่นเป็นชิ้นๆมาให้ด้วย
มีสั่งไปอีกเมนู จำชื่อไม่ได้ เป็นข้าวเหนียวมะม่วง โรยด้วยมะพร้าว มีปลาแห้งแยกมาให้ด้วย นี่ก็ให้มะม่วงเยอะอีกเช่นกัน
ร้านนี้ เป็นที่นิยมของชาวจีนมากนะครับ เมื่อก่อน เดินมาทีไร จะเจอคนจีนตลอด ช่วงที่จีนปิดประเทศก็เลยมีผลกระทบพอสมควร
คุยกับน้องพนักงานบอกว่า ตอนนี้ลูกค้าเยอะพอๆกับก่อนโควิดแล้ว! ว้าว ไม่อยากจะนึกเลยว่า หลังจีนเปิดประเทศแล้ว คนจะกระหน่ำแค่ไหน
เพราะฉะนั้น ถ้าไม่อยากรอคิวนาน ช่วงนี้ต้องรีบไปกินบ่อยๆก่อน
เป็นอีกร้านที่ผมแนะนำสุดๆโดยเฉพาะเหล่า Mango Lover ทั้งหลาย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ