นึกถึงตอนนั้น ดั้นด้นมาตั้งแต่ตี 5 เพื่อรอมาจับฉลากจองคอนโดที่อยู่ตรงข้าม ‘คณะวิศวะฯ เกษตรฯ’ ที่ผมร่ำเรียนมา เพราะจำได้ว่าสมัยเรียน ‘อพาร์ตเมนต์’ แถวนี้เต็มตลอด ถึงขั้นมี Waiting list รอห้องว่าง
คิดอยู่ว่าไม่ได้ใกล้ BTS มากนัก แต่มันน่าจะเป็นทำเลเฉพาะ ‘Campas Zone’
แต่ไม่คิดว่าจะจองได้ เพราะมีแค่ 300 กว่าห้อง แต่คนมามากกว่านั้น
ปรากฎว่า จับฉลากได้คนที่ 5!!!
เลือกจองห้องเล็ก วิวสระ ที่ตอนนั้นคิดว่าดีที่สุด ผ่านไปไม่ถึง 7 วัน ก็ปล่อยไปได้อย่างง่ายดาย คนรับต่อเป็นพ่อแม่ของนักเรียน สาธิต เกษตรฯ มารู้ตอนหลังว่าห้องตำแหน่งผมเค้าบวกต่อกันมากกว่าผม 2-3 เท่า
กาลเวลาผ่านไปจนห้องแล้วเสร็จ พร้อมโอน มีโอกาสถามไถ่คนที่ถือไว้ พอแต่งห้องเสร็จ กลับหาคนเช่าไม่ได้อยู่ระยะหนึ่ง แต่พอเปิดเทอมเท่านั้นแหละ เหมือนพายุลง มีเอเย่นต์บางคนบอกว่าปิดไป 5 ห้องใน 2 วีค จนหาห้องให้เช่าไม่ได้เลย
แน่นอนว่า ‘ยิลด์’ อาจจะสู้คอนโดเก่าๆ แถวนั้นไม่ได้ เพราะราคาแพงกว่า แต่อัตราหมุนเวียนคนเช่าเห็นว่าดีทีเดียว
ปัจจุบัน โครงการมักจะไปเล่นแถวใกล้ BTS เสนาฯ หรือ ม.เกษตรฯ มากกว่า ก็เข้าใจได้
แต่ในมุมของอดีตนิสิตวิดวะ ก็แอบรู้สึกว่าคอนโดนี้ช่างเหมาะกับคณะเราเสียเหลือเกิน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ