ปีนี้ คอนโดสายสีม่วง โซน Central รัตนาธิเบศร์ - The Mall งามวงศ์วาน เดือดอยู่นะ มีเน้นๆ 3 เจ้าใหญ่
Flexi ของ ‘Sena’ คือ ตัวที่อยู่ฝั่งเดียวกับ Central รัตนาฯ เลยไปนิดหน่อย ไปเทคโครงการเก่าของอีกเจ้ามาพัฒนาต่อ ทำเพดานสูง แต่ราคาไม่สูง ล้านปลายๆ ใกล้เสร็จละ อยู่ใกล้บ้าน ไว้ไปรีวิวให้อ่านให้ดูกัน
ต่อมา Aspire Weston รัตนาธิเบศร์ ที่รับรองว่า 7 สาขานี้ ร้านแตกแน่นอน และ คนอยู่ Aspire รัตนาธิเบศร์ 2 ด้านในอาจจะขอบคุณเลยที่มาเปิดตรง Aspire Weston เพราะรอบๆ ข้างนี้หาร้านค้ายากพอสมควร
“เราได้ research มาแล้วว่า โซนนี้ความต้องการคอนโดแบบ 1 ห้องนอน มีมาก แต่แบบ 2 ห้องนอน มีน้อย Aspire ตัวใหม่เลยจะมีแต่ 1 ห้องนอน เป็นหลัก”
ผมได้ยินเรื่องนี้มาก่อนที่ชื่อ Aspire Weston รัตนาธิเบศร์ จะถูกเปิดเผยออกมา ซึ่งพอถึงเวลาจริง ถึงแม้จะมีห้องแบบ 2 ห้องนอน แต่ก็แค่ 1 ห้องน้ำ และมีน้อยมั่กๆ ราคาเริ่ม ล้านกว่าๆ รอดูยอดขายกัน
ส่วน Nue งามวงศ์วาน จะห่างออกมาหน่อย อยู่ฝั่ง The Mall งามฯ แต่เลยมาสักหน่อย ก่อนถึงทางขึ้นทางด่วน ราคาย่อมเยาเหมือน 2 คอนโดที่ Post ไปก่อนหน้านี้ แต่ทำเลอาจจะฉีกออกมาจาก 2 ตัวนั้น สักระยะนึง
สำหรับคนแถวนี้ ก็ต้องบอกว่าดีกันคนละแบบ โซน Flexi กับ Aspire คือ ถนนรัตนาธิเบศร์ มีรถไฟฟ้าสายสีม่วง และมี Central รัตนาธิเบศร์ แต่รอบโครงการอาจจะไม่คึกคักเท่า
ส่วน Nue ตอนนี้ยังไม่มีรถไฟฟ้า แต่อนาคตมี (แต่ไม่รู้อีกกี่ปีนะ) แต่มีความคึกคักมากกว่า มีความเป็นที่อยู่อาศัยมากกว่า ร้านค้ามากกว่า และใกล้ทางด่วน ที่สำคัญ The Mall งามฯ ใหม่กว่า Central รัตนาธิเบศร์ มากกกก
อยู่ที่ใครชอบแบบไหนมากกว่ากัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ