แบบนี้สิช็อตฟีลของจริง!!!
“โบ๊เบ๊ สเตชั่น” อีกหนึ่งคอมมูนิตี้มอลล์ที่ผมแอบมามาตั้งแต่ช่วงปีที่ผ่านมาว่าจะไปรีวิวซะหน่อย ซึ่งในเว็บมีการแจ้งว่าพบกันเดือน กรกฎา 65 ที่ผ่านมาแล้ว 55555
เมื่อปลายปีที่ผ่านมามีพี่ที่รู้จักทักมาบอกอีกว่า มันน่าจะเปิดต้นปีนี้นะ ว่าง ๆ ลองไปดูได้ ตัวผมเองก็แพลงเรียบร้อย ฤกษ์งามยามดีไปถึงที่เพื่อพบว่า “ยังไม่เสร็จ”
เอาเป็นว่าไหน ๆ ไปมาละ ขอเล่ารายละเอียดโครงการที่ไปสืบมาให้เพื่อน ๆ ฟังแทนละกัน จะได้ไม่เสียเที่ยว บวกกับจะได้รอลุ้นไปเดินตอนเสร็จด้วยกันไปเลย
เอาจริงพอพูดถึงชื่อ "โบ๊เบ๊" เราต้องนึกถึงย่านค้าส่งเสื้อผ้าเก่าแก่กันอยู่ละ แต่ด้วยุคสมัยเนี่ยแหละทำให้ย่านนี้คึกคักน้อยลงไป แหะๆ
แต่เดิมทีพื้นที่ตั้งโครงการเป็น "ตลาดกลาง" มาก่อน ตั้งอยู่ ธุรกิจให้เช่าล็อกขายของในตลาด โดยก่อตั้งเมื่อ 60-70 ปีก่อน และหยุดไปในช่วงปี 2549
พอยุคสมัยเปลี่ยนไปก็ถึงเวลารื้อฟื้นตลาดขึ้นมาใหม่ แต่เปลี่ยนโฉมใหม่ให้เข้ากับยุคปัจจุบันมากขึ้น เลยเป็นที่มาของ “โบ๊เบ๊ สเตชั่น” ที่จะมาเป็นแลนด์มาร์กใหม่ของย่านนี้นั่นเองครับ
ตัวโครงการตั้งอยู่ติดกับคลองคลองผดุงกรุงเกษม บริเวณสะพานสมานมิตร หรือที่รู้จัดกันในชื่อโบ๊เบ๊สะพาน 3 ซึ่งเป็นใจกลางของย่านโบ๊เบ๊เลย
เท่าที่ผมเคยมาเดินเมื่อก่อน จำได้นะว่าเราต้องมาหาที่จอดรถข้างทางตาถนนเอา ซึ่งที่จอดว่าหายากแล้ว ห้องน้ำ หรือที่กินข้าว กลับหายากกว่าไป 5555
การมาของโครงการนี้เลยน่าจะตอบโจทย์ เพราะนอกจากจะมีส่วนของร้านค้าด้านหน้าที่เราสามารถกินดื่ม พักผ่อนได้แล้ว
ด้านหลังของโครงการยังมีที่จอดรถขนาดใหญ่ ที่เค้ามีบริการรับจอดรถให้สำหรับคนที่มาเดินซื้อขอในโบ๊เบ๊ส่วนอื่น ๆ ด้วย น่าจะสะดวกสบายกันขึ้นเยอะเลยล่ะ
ส่วนรายละเอียดโครงการนั้น 'โบ๊เบ๊ สเตชั่น' ที่กำลังสร้างอยู่นี้จะเป็นตึก 3 ชั้น ลักษณะเป็นตลาดในร่มแบบไม่ติดแอร์ ตกแต่งด้วยโทนสีแดงและศิลปะแบบสตรีทอาร์ต
ที่สำคัญคือเปิดบริการ 24 ชั่วโมงเพื่อตอบโจทย์การค้าย่านนี้ที่มีทั้งกลางวันกลางคืน โดยพื้นที่เช่าและสิ่งอำนวยความสะดวกก็จะมีคร่าว ๆ ประมาณนี้เลย
ซึ่งนอกจากแผนพัฒนาโครงการขึ้นมาแล้วเค้าก็จะขยายสะพาน 3 เพิ่มเป็น 2 เลน ให้รถสวนทางเข้าออกโครงการได้ง่ายและสะดวกขึ้นด้วย
บวกกับการพัฒนาพื้นที่ริมน้ำอีกนิด ประบทัศนียภาพรอบ ๆ โครงการอีกสักหน่อย พื้นที่นี้ก็น่าจะกลายเป็นแลนด์มาร์ของย่านโบ๊เบ๊ได้ไม่ยากครับ
เท่าที่สืบมาสำหรับใครที่สนใจไปขายของในโครงการนี้นะ ล็อกเช่าในตลาดจะมีทั้งระบบเซ้ง 3 ปี หรือ 9 ปี และระบบเช่าระยะสั้น 15-30 วัน
ซึ่งส่วนเช่าสั้นจะเน้นร้านค้าแฟชั่นเข้ามาผสมผสาน เพื่อดึงผู้ซื้อกลุ่มซื้อปลีกเข้ามาเดินเล่นในโครงการด้วย ถ้าอยากได้ข้อมูลแบบเจาะลึกลองสอบถามกับโครงการอีกทีนะ
เอ่อ!!! อีกจุดที่น่าสนใจคือ แม้โบ๊เบ๊จะเป็นตลาดเสื้อผ้าดั่งเดิม แต่นี่นี้เค้าคิดเผื่อสำหรับการขายยุคใหม่ด้วยการมีพื้นที่ส่วนหนึ่งเป็นห้องสตูดิโอให้ด้วยนะ
ผู้ค้าผู้ขายสามารถเข้าไปขอใช้ห้องเพื่อเป็นสตูถ่ายภาพสินค้า หรือจะเอาไว้ไลฟ์สดผ่านช่องทางออนไลน์เพื่อขายของก็ได้แบบฟรี ๆ อันนี้น่าสนใจนะ
เอาเป็นว่าแม้การไปเยี่ยมชมโครงการของผมในวันนี้จะโดนช็อตฟีลกลับมา แต่โครงการนี้ก็เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ผมยังรอไปเยี่ยมชมพอเปิดให้บริการอีกสักครั้ง 555
เพราะการค้าขายเดี๋ยวนี้ไม่ใช่เรื่องง่าย การที่จะพลิกจากตลาดโบ๊เบ๊มาเป็น “โบ๊เบ๊ สเตชั่น” จะสามารถพลิกพื้นที่ให้กลับมาปังเหมือนเก่าได้แค่ไหน ส่วนตัวแล้วอยากกลับมาเห็นย่านนี้คึกคักอีกครั้งจริง ๆ ครับ :)
ฃ
Tag : โบ๊เบ๊ สเตชั่น | โบ๊เบ๊ |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ