หลังจากที่ตลาดบ้านหรูเพิ่มดีกรีความฮอตในช่วงปีที่มามา ทางพฤกษาเค้าก็เลยเตรียมปรับเปลี่ยนแนวทางการซื้อที่ดิน โดยจะเน้นเฉพาะทำเลที่ขายได้ดี และพื้นที่ที่อยู่ในแผนเตรียมความพร้อมสำหรับการเติมสต็อกในทำเลต่างๆ ตามความเหมาะสม
โดยการจัดการพื้นที่ในปีนี้ จะไม่ซื้อที่ดินกลางเมืองเพิ่ม เช่น ทำเลเพลินจิต ทองหล่อ ซึ่งมีที่ดินอยู่แล้ว แต่จะไปซื้อที่ดินในโซนตะวันออกและตะวันตกแทน เพื่อพัฒนาโครงการแนวราบให้มากขึ้นในปีนี้ โดยเฉพาะบ้านเดี่ยวเซกเมนต์พรีเมี่ยม ภายใต้แบรนด์เดอะปาล์มระดับราคา 20-40 ล้านบาท ที่จะมีสัดส่วนการเปิดตัวมากกว่าเซกเมนต์อื่น
การเน้นตลาดดังกล่าว สอดคล้องกับภาพรวมตลาดอสังหาฯ ปีนี้ ที่ต่อเนื่องจากจากปีที่ผ่านมาที่ตลาดแนวราบโดดเด่น โดยเฉพาะบ้านเดี่ยวราคาแพง และนอกจากโครงการดังกล่าว บริษัทอยู่ระหว่างการวางแผนพัฒนาโครงการใหม่ที่เป็นบ้านระดับไฮเอนด์เพิ่มเติม
ทั้งนี้สำหรับการเปิดโครงการใหม่ปีนี้ 90% จะอยู่ในกรุงเทพฯ-ปริมณฑล มากกว่าต่างจังหวัด เนื่องจากมองเห็นดีมานด์และศักยภาพของตลาดมากกว่า ส่วนตลาดจังหวัดต้องรอจังหวะเวลาที่เหมาะสม เช่น หากมีรถไฟความเร็วสูงอาจทำให้ตลาดดีขึ้น
ปัจจุบันมูลค่าโครงการของพฤกษา ที่อยู่ระหว่างการพัฒนาประมาณ 50,000 ล้านบาท ส่วนโครงการพร้อมอยู่ (Ready to move) มีประมาณ 12,000-14,000 ล้านบาท คาดว่าภายในปีนี้ขายได้หมดเพราะส่วนใหญ่เป็นคอนโด ระดับราคาหลากหลาย ในทำเลสุขุมวิท สาทร ภายใต้แบรนด์ เดอะ รีเซิร์ฟ หรือพลัมคอนโด ,ชาร์เตอร์วัน สามย่าน ส่วนที่เหลือจะเป็นโครงการแนวราบที่อยู่ระหว่างการก่อสร้าง
ส่วนที่ดินที่สามารถนำออกมาพัฒนามีมูลค่าอยู่ประมาณ 40,000-50,000 ล้านบาท ซึ่งรองรับการเปิดตัวโครงการได้เพียงพอในระยะ 3-4 ปีข้างหน้าครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ