ถือเป็นอีกปีที่ SC แกร่งจริง! เพราะสามารถทำยอดขายได้ทะลุเป้าที่วางไว้ แถมแตะนิวไฮทั้งฝั่งแนวราบและยอดขายรวม
โดยยอดขายแนวราบสูงถึง 19,688 ล้านบาท เติบโต 13% ยอดขายรวม ที่ 24,468 ล้านบาท เติบโต 12% ส่วนยอดขายไตรมาส 4/2022 จบที่ 7,286 ล้านบาท เติบโต 27% ทำนิวไฮรายไตรมาสและยอดขายแนวราบทำสถิติสูงสุดใหม่ที่ 5,669 ล้านบาท เติบโต 38% กันไปเลย
ยิ่งไปกว่านั้น ปี 2022 เป็นปีที่ทาง SC เปิดโครงการแนวราบมากที่สุด คือ 25 โครงการ มูลค่ารวม 37,460 ล้านบาท ซึ่ง 70% เป็นบ้านระดับราคามากกว่า 10 ล้านบาท และ 30% ระดับราคาน้อยกว่า 10 ล้านบาท สามารถปิดการขายโครงการแนวราบได้ถึง 23 โครงการ โดยแบรนด์ บางกอก บูเลอวาร์ด ได้รับการตอบรับที่ดีมากสุดครับ
ฝั่งแนวสูงเองก็ทำยอดขายได้ 4,780 ล้านบาท เติบโต 8% และยังสามารถปิดการขาย 2 คอนโดคุณภาพ อย่างเซ็นทริค รัชโยธิน และแชมเบอร์ส อ่อนนุช สเตชั่น ได้อีกด้วย
ปี 2023 นี้จะเป็นอีกปีที่ยังคงท้าทายสำหรับพี่เค้าครับ แต่ดูทรงแล้วยังไงก็สามารถทำยอดได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ได้อยู่แล้วล่ะเนอะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ