ในฐานะที่เคยไปดูงานที่ ญี่ปุ่น กับ AP Thai และ บริษัท มิตซูบิชิ เอสเตท เรสซิเดนซ์ มิตซูบิชิ บริษัทยักษ์ใหญ่ทางด้านอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรของประเทศญี่ปุ่น และเป็นพันธมิตรทางธุรกิจของ AP Thai ขอแสดงความยินดีกับน้องๆ 4 คน ที่ได้รับคัดเลือกให้ไปศึกษาดูงานที่ประเทศญี่ปุ่น …
เพราะมันเจ๋งมาก!!! ผมได้เรียนรู้อะไรมากมายจากดินแดนปลาดิบ อย่างเช่น การทำบ้านผู้สูงอายุ ที่เค้านำหน้าเราไปไกลมาก หลายอย่างเห็นแล้วร้อง wow เลย
AP OPEN HOUSE เกิดขึ้นเป็นครั้งแรกในปี 2558 คือ โปรแกรมการฝึกงานที่พัฒนาขึ้นโดย AP Thai เพื่อเปิดโอกาสให้ นิสิต นักศึกษาได้มาฝึกอบรม เรียนรู้กระบวนการการทำงานจริง
จากคนสมัครกว่า 4,000 คน ได้รับคัดเลือกเข้ามาฝึกงาน 40 คน และมี 4 คนที่ได้ไปญี่ปุ่น
AP OPEN HOUSE ประจำปี 2566 เป็นการฝึกงานในฝันของนิสิตนักศึกษาทั่วประเทศ ซึ่งจัดขึ้นอย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 8 จนได้รับการยอมรับว่าเป็นโปรแกรมการฝึกงานที่ดีที่สุดในประเทศไทย
โดยความพิเศษของ AP OPEN HOUSE 2566 คือการเปิดกว้างรับนิสิตนักศึกษาจากหลากหลายคณะ ไม่จำกัดเฉพาะสาขาวิชาที่เกี่ยวข้องกับการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ ได้มีโอกาสเข้ามาเรียนรู้ชีวิตการทำงานจริงที่ซับซ้อนมากกว่าทฤษฎี เช่น น้องๆ จาก คณะรัฐศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์ คณะสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา หรือคณะนิติศาสตร์ เป็นต้น
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ